เครื่องซักผ้า Hitachi 120 Gj แจ้ง error "Fd"
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 05:41:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า Hitachi 120 Gj แจ้ง error "Fd"  (อ่าน 35608 ครั้ง)
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 12:03:48 AM »

อาการเปิดติด แต่ปุ่ม Start สั่งงานไม่ได้ รอประมาณ 30 วิ.แจ้งเออเรอร์ "Fd" แล้วสั่งงานอะไรไม่ได้เลย ขอความช่วยเหลือจากท่านผู้รู้ด้วยครับ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 08:33:21 AM »

เอ...error code ตัวนี้รู้สึกว่าเคยเห็นพี่ท่านนึงตั้งกระทู้ไว้

ถ้าผมจำไม่ผิดนะพี่ เห็นว่าพี่เค้าเช็คอาการแล้วปรากฎว่ามอเตอร์เดรนเสียอ่ะครับพี่

ยังไงลองเช็คดูนะครับ
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 09:02:47 AM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=73620.0
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 08:09:25 PM »

ขอบคุณคุณตู่และน้องแจ๊คมากครับ ตามไปอ่านแล้ว ชัดเจน แจ้งจ่างป่าง เดี๋ยวซ่อมเสร็จแล้วจะรายงานผลนะครับ (ก่อนโพสลองค้นหากระทู้เก่าๆ แล้วแต่ไม่เจอ)
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 09:04:08 PM »

อิอิ..ผมเองก็เจอ ฮิตาชิ เหมือนกันครับพี่ งมมาสามวันแล้วเนี่ย

เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อย งมๆซาวๆต่อ อิอิ  งง งง งง
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 10:42:55 PM »

ของน้องแจ็คแค่สามวัน ส่วนของผมตัวนี้จะสามเดือนแล้วครับ หลายงานประดังเข้ามาแทบไม่มีเวลาหายใจ จนวันนี้ถึงได้ลงมือซ่อมต่อ เริ่มงานตั้งแต่ 8.00-17.00 แต่ไม่สำเร็จ จากกระทู้คุณดอนตามลิงค์ที่ให้ไว้ก็พอจะสรุปได้ว่ามอเตอร์เดรนเสีย จึงตั้งธงไว้ที่มอเตอร์เดรน
- ลองถอดออกมาเอามือหมุนแกนมอเตอร์ดู ปรากฎว่าแน่นปึ้ก ไม่ขยับเลย มอเตอร์เสียแน่ๆ จึงถอดเปลี่ยน เสร็จแล้วสั่งงานด้วยความหวัง ปรากฎว่าหลังจากเปิดเครื่องแล้วประมาณ 1 นาทีมอเตอร์เดรนหมุนสองรอบและแจ้งรหัส "Fd" เหมือนเดิม
- ไม่เป็นไร เอาใหม่ นั่งพักกินเป็ปซี่ 1 ขวด แล้วไล่เช็คสายสัญญาณสีน้ำตาลกับสายสีม่วง (มอเตอร์เดร็นมีสี่สายคือ ขดลวดมอเตอร์=สีส้ม+สีน้ำเงิน สายสัญญาณ=สีน้ำตาล+สีม่วง) ปรากฎว่าทั้งสองสายปรกติดี จึงลองเปลี่ยนแผงควบคุม ผลออกมา "FD" เหมือนเดิม
- นั่งพักกินกาแฟหนึ่งแก้ว แล้วนึกทบทวน เกิดความสงสัยมอเตอร์เดรนตัวแรกที่ถอดทิ้ง ลองจ่ายไฟ  220 AV เข้าโดยตรง ปรากฎว่าทำงานปรกติ แสดงว่าที่ใช้มือหมุน "แกนมอเตอร์ไม่ขยับ ไม่ได้แปลว่ามอเตอร์เสีย" จึงถอดตัวใหม่มาทดลองเหมือนกัน ผลที่ได้เหมือนกัน สรุปแล้วเราวินิจฉัยอาการผิด

กว่าจะรู้ว่าวินิจฉัยผิดปาเข้าไป 5 โมงเย็น มีอาการครั่นเนื้อครั้นตัวเหมือนจะไข้ขึ้น หมดความมั่นใจ จิตใจห่อเหี่ยว เหมือนบราซิลไม่ได้เข้าชิงบอลโลกก็ไม่ปาน เอาว่ะ ไม่เป็นไร กลับไปค้นข้อมูลและขอความช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกเล็กซาวน์ใหม่

หลังจากย้อนกลับไปอ่านกระทู้คุณดอนใหม่จึงเห็นความหมายของ "Fd" = ผิดปกติ ที่ชุด คลัชมอเตอร์ ที่คุณตู่บอกไว้ สรุปสั้นๆ ว่าผมต้องเปลี่ยนชุดคลัชใช่มั๊ยครับ หรือท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรครับ?
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 08:43:02 AM »

อืมมมม....
แสดงว่าตอนนี้ตัดปัญหาเรื่องบอร์ดเสีย กับ มอเตอร์เดรนเสีย ออกไป
ส่วนที่เหลือตอนนี้ก็คือ เพรสเชอร์เซนเซอร์ / Safety Sw. (สวิทช์ประตู) / เซนเซอร์วัดรอบ
ตอนนี้ผมนึกได้ประมาณนี้อ่ะครับพี่
ถ้าจะให้ผมมองที่ชุดคลัทช์ รุ่นนี้ผมไม่แน่ใจว่ามันใช้โซลินอยด์คลัทช์รึเปล่า
ถ้าเป็นโซลินอยด์คลัทช์ เราสามารถจ่ายไฟ 220 โวลท์ที่ตัวโซลินอยด์คลัทช์ได้โดยตรงเพื่อเช็คว่าเสียรึว่าไม่เสียถูกต้องมั้ยครับพี่

สายไฟต่างๆนานาดูหมดแล้วใช้มั๊ยครับพี่
ผมเคยตกม้าตายทีนึง ก็ไอ้สายไฟนี่แหละ อิอิ
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 10:24:50 PM »

รุ่นนี้ใช้มอเตอร์เดรนเป็นโซลินอยคลัชด้วยครับ เมื่อมอเตอร์เดรนดึงน้ำทิ้งจะทำการดันคลัชให้ถังหมุนได้ครับ ที่วงจรมีสายสีขาว(แดง, ขาว, ดำ) หลวมอยู่ 1 เส้น (ผมเดาว่าน่าจะเป็นตัวตรวจจับรอบของคลัช) ยังไม่ได้ลองไล่สายดู แต่คาดว่าไม่น่าจะเกี่ยว  อาการเสียคือเมื่อซักหรือปั่นหมาด เครื่องจะตรวจสอบความพร้อมประมาณ 1 นาที หลังจากนั้นมอเตอร์เดรนหมุนเพื่อดึงน้ำทิ้ง 2 รอบ แล้วจึงแจ้ง "Fd" ครับ ทดลองเปลี่ยนมอเตอร์เดรน และแผงควบคุมแล้ว แต่อาการยังไม่หายครับ
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 11:48:53 PM »

มอเตอร์เดรนที่ผมว่าช๊อตรอบในครั้งนั้นคือ  มันไม่หมุนตั้งแต่ครั้งแรกเลยครับจากนั้นผมได้รื้อมาล้างๆเช็ดๆซากมดต่างๆ  ปรากฏว่าทำให้หมุนได้ครับ  เอามือจับก็จับไม่อยู่เช่นกันครับ  ปกติมันจะหมุนแค่ทิศทางเดียวครับ  แต่ตอนผมได้ทดลองกับไฟ  เสียบเข้าเสียบออกมันหมุนทิศทางนึงบ้างเสียบอีกครั้งอีกทิศนึงบ้าง  เลยทำให้ช่วงที่หมุนผิดทิศนี้ลูกถ้วยด้านในไปชนสวิตช์หน้าสัมผัสพับเบี้ยวบิ่นกันไปหมด   ส่วนถ้าชุดคลัชเสียนี้จะมีคราบสนิมให้เราได้พอเห็นๆกันน่ะครับ(โดยส่วนใหญ่  )  เพราะซีนจะน้ำรั่วลงลูกปืนก่อนอันดับแรกทำให้ลูกปืนไปก่อนเวลาอันควรตามระเบียบครับ  การทดสอบชุดคลัชของฮิตาชิผมจำไม่ได้แล้วว่าทำยังไง   ฉงน

ตื่นๆๆๆๆ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:40:37 AM »

รุ่นนี้มีที่ล๊อคฝาประตู หรือไม่ ถ้ามี  อาการกดปุ่มสตาร์ทไม่ได้ เกิดจาก สวิทย์ ประตู ต่อ ตลอดเวลา   ขดลวดชุดดึงประตู  เสีย    รุ่นสวิทย์ ประตู จะอยู่ด้านหน้า    หลังจาก กด เปิด แล้ว หาก  สวิทย์ ประตูไม่ปล่อย เครื่อง แจ้ง  Fd
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 04:34:25 PM »

อื้มมม...พี่กล้วยพูดมามีเหตุผล
แต่ผมก็ไม่มั่นใจว่ารุ่นนี้มันใช้ระบบกลอนล็อกฝาประตูรึเปล่า  Sad
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 01:37:36 PM »

สวิตช์ประตูเช็คแล้วครับ รุ่นนี้ขณะเครื่องทำงานจะเปิดฝาไม่ได้ ตอนสั่งงานหลังจากกดปุ่มสตาร์ทเครื่องจะนิ่งซักพักแล้วล๊อคฝา โดยจะมีเสียงล๊อค 1- 2 ครั้ง เครื่องจึงจะเริ่มทำงาน แต่ถ้าสวิตช์เสียจะไม่ดัง หรือถ้าล็อคไม่อยู่จะดังสามครั้งแล้วขึ้น "F4" แต่เครื่องผมตรวจสอบแล้วครับ ยังใช้งานได้ดี  ส่วนเดรนมอเตอร์ของผมถ้าต่อสายถูกต้องจะหมุนทางเดียวครับ ไม่ได้ลองสลับสายดูว่าจะหมุนกลับหรือไม่  อาการของเครื่องก่อนจะขึ้น "Fd" คือ เครื่องจะเริ่มทำงานแล้วมอเตอร์เดรนหมุนสามรอบแล้วแจ้ง error ครับ ดูจากอาการแล้วก็น่าจะเป็นมอเตอร์เสีย แต่เปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย เห็นคุณตู่บอกรหัสว่าหมายถึง "ผิดปกติ ที่ชุด คลัชมอเตอร์" แต่ยังไม่กล้าซื้อเปลี่ยนครับ ถ้ารู้วิธีทดสอบเของรุ่นนี้หมือนที่คุณดอนบอกก็คงจะดี ส่วนรุ่นก่อนนี้นั้นผมคิดว่าดูที่การทำงานของใบซักและถังปั่นใช่มั๊ยครับ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 06:16:57 PM »

ชุดคลัชของฮิตาชิถ้าไม่รุ้จะทดสอบอย่างไร  ก็คงต้องถอดทีล่ะชิ้นแล้วศึกษาดูอะครับ  เพราะว่าอุปกรณ์ข้างล่างจะแตกต่างจากเครื่องยี่ห้ออื่นพอสมควร  ยังไงถ้าไม่มีใครมาตอบก็คงต้องเสียเวลารื้อที่ล่ะชิ้นดูเอาหน่อยอะครับ  มอเตอร์เดรนผมไม่ได้สลับสายหรอกครับ  แค่เสียบเข้าเสียบออกในเวลาใกล้ๆกัน  แต่ของท่าน  cyberchui คงจะไม่เสียน่ะครับเพราะหมุนได้ และไปในทิศทางเดียวอยู่  สำหรับผมฮิตาชิก็ไม่ค่อยได้จับบ่อยเช่นกันครับ  พอเจอทีนึงก็นั่งทำความเข้าใจกับมันนานเอาเรื่องเหมือนกันครับ  งมๆบ้างเป็นบ้างครั้งครับ try!!(แทบหายใจไม่ออก)

ตื่นๆๆๆๆ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 08:45:24 PM »

โอ้ววว..อย่าเพิ่งยอมแพ้นะครับพี่

พอดีวันก่อนมีฮิตาชิรุ่น SF-70 เข้ามาซ่อม เดรนมอเตอร์ทำหน้าที่ดึงวาล์วน้ำทิ้ง แล้วก็ปลดตัวปลอก Slide Collar ที่ชุดคลัทช์ อาการคล้ายเครื่องพี่ cyberchui มากครับ แต่เครื่องรุ่นนี้ยังไม่มีจอบอกตัวเลข มีแต่ไฟแสดงสถานะครับ
ผมจำได้ว่าพอเปิดเครื่องปุ๊บ มอเตอร์เดรนจะหมุนรอบตัวเอง 1 รอบ ตามด้วยเสียงสัญญาณ Error ไฟกระพริบที่ระดับน้ำ 3 ดวง ตอนนั้นมืดตึ๊บเหมือนกันครับพี่ แต่พอเปิดฝาบอร์ดออกมาดู ถึงบางอ้อทันทีเลย มีน้ำเกาะที่ตัวบอร์ดและซ๊อกเก็ต ก็เลยมันใจว่าบอร์ดชื้นชัวร์ จับผึ่งแดดซะเลยชั่วโมงนึง
พอได้เวลาลองเครื่องปุ๊บใช้งานได้ปั๊บเลยครับ อันนี้โล่งมากกกก

แต่เครื่องของพี่เนี่ย กวน มึน งง อย่างแรงงงง หง่ะ  งง
เป็นไปได้มั๊ยพี่ ที่เพรสเชอร์มันเริ่มเสื่อมสภาพอ่ะ น่าจะลองเอาตัวใหม่มาลองดูนะครับพี่ 
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:28:56 AM »

หลายปีผ่านไป เครื่องนี้ก็ยังซ่อมไม่เสร็จ น้ำมาก็โดนน้ำท่วมกับเขาเหมือนกัน (ทันสมัยเปี๊ยบเลย) จึงต้องมานั่งล้างนั่งรื้อแล้วค่อยประกอบทีละส่วน ปรากฏว่าเครื่องทำงานได้ปกติ แต่พอต่อกล่องหยอดเหรียญเข้าไปโค๊ด error ตัวเดิมกลับมาอีก คราวนี้จึงถึงบางอ้อ บอร์ดกล่องเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญของอมรตรงรูใส่น๊อตยึดติดกับแป้นรูหนึ่งมีลายวงจรลากผ่านใกล้ๆ ทำให้เมื่อขันน๊อตแล้วทำให้ไฟรั่วลงกราวน์ แก้ไขแล้วใช้งานได้ปรกติ สรุปแล้วเครื่องนี้ใช้เวลาซ่อมเกือบ 2 ปี

กลับมานั่งทบทวนความผิดพลาดของตัวเอง คิดว่าน่าจะเกิดจากความไม่ละเอียดรอบคอบ จึงทำให้งานซ่อมไม่เรียบร้อย นอกจากนี้ยังให้รายละเอียดไม่ครบ จึงทำให้หลายๆ ท่านให้คำแนะนำเท่าที่มีข้อมูลจึงปิดงานไม่ได้ ต้องขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ ปิดงานได้แล้ววววว
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 09:28:26 PM »

ยอดนักสู้ตัวจริงcyberchui เป็นการสอนให้กับคนที่ไม่ยอมสู้กับปัญหา ปัญหาทุกอย่างแก้ได้ ถ้าเราหันหน้าสู้ Smiley เยี่ยมมาก
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:19:40 PM »

อาการนี้ถือว่าเป็นความรู้ใหม่ของผมน่ะครับ  ไฟรั่วจากกล่องหยอดเหรียญจนทำให้เครื่องซักผ้าฟ้อง err  ออกมามั่ว  ประมาณว่ามันต้องเป็นปัญหาที่ตัวเครื่องซักผ้าแน่นอนชัดเจนมาก  เพราะจริงๆแล้ว errนี้ มันมีแค่  ตัวถ่ายน้ำกับชุดคลัชที่น่าจะเสีย   และตัวถ่ายน้ำของฮิตาชิจริงๆแล้วก็เสียยากมาก  เพราะมอเตอร์ถ่ายน้ำมันทำงานแค่ประมาณ10วินาทีเองสำหรับรุ่นนี้    ส่วนใหญ่รหัสนี้ชุดคลัชจะเสียน่ะ  เจอแบบนี้ก็ถือว่ายากมากๆ  มันเหนือความคาดหมายครับ  โดนเครื่องมั่วใส่อีก   แต่อีก2ปีกลับมาปราบมันได้ พี่ทำได้สุดยอดจริงๆครับ Lips Sealed   อลังการงานสร้างมากครับเพ่ HAPPY2!! ดีใจจัง

ตื่นๆๆๆๆ
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 11:15:45 AM »

ถอดบทเรียนครับ
จากอาการเสียของเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญเครื่องนี้ คือ เมื่อหยอดเหรียญครบแล้วเครื่องซักผ้าทำงาน แต่แจ้งมีข้อผิดพลาด ผมตั้งคำถามกับตัวเองแบบนี้
1. เครื่องซักผ้าหรือกล่องหยอดเหรียญมีปัญหา? (แน่นอนผมคิดว่าเป็นที่เครื่องซักผ้าเพราะกล่องหยอดเหรียญสั่งให้เครื่องซักผ้าทำงานได้)
2. เครื่องซักผ้าเสียตรงไหน? (จากรหัส "Fd" ที่ผมไม่รู้ความหมาย จึงต้องขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกในเว็บนี้ จึงรู้ว่าหมายถึง "ผิดปกติ ที่ชุด คลัชมอเตอร์" (เครดิตท่าน tu2522) จึงทำให้ได้แนวทางต่อไปว่า อาจเกิดจาก
           - ชุดคลัซ
           - แผงควบคุม
           - มอเตอร์เดรน (เครื่องรุ่นนี้ใช้มอเตอร์เดรนควบคุมคลัชมอเตอร์)
           - สายไฟที่ต่อจากแผงควบคุมมาที่มอเตอร์เดรน
3. อะไหล่ตัวไหนเสีย? (ถอดอะไหล่จากเครื่องที่ใช้งานได้มาเปลี่ยนทีละตัว (โชคดีที่ยังมีให้ลอง ถ้าซื้อตามรายการข้างต้นรวมกันเกือบๆ 6 พัน) แต่เปลี่ยนครบแล้วอาการยังไม่หาย เกิดอะไรขึ้น!!!  ต้องนั่งคิดนอนคิด ทดลองซ้ำแล้วซ้ำอีกจนอ่อนใจ

หลังจากน้องน้ำมาเยี่ยม (แถวๆ ปิ่นเกล้า) ยกหนีไม่ทัน ด้วยความเสียดายจึงต้องมานั่งถอดๆ ล้างๆ จึงรู้ว่าปัญหามาจากกล่องหยอดเหรียญ จึงอยากจะแชร์ประสบการณ์กับท่านสมาชิกว่า แผงควบคุมเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญของอมรรุ่นที่ใช้รีเลย์ตัวเล็กๆ (รุ่นล่าสุดและรุ่นก่อนหน้านี้) ตรงรูน๊อตขวา-หลัง มีลายวงจรที่ต่อจากคู่ปุ่ม Start ลากมาเฉียดๆ 1 เส้น เมื่อขันน๊อตยึดจะทำให้ไฟรั่วลง ground ทำให้เครื่องซักผ้ารวนได้ (เคยเจอกับ ฮิตาชิเครื่องนี้ และ ซัมซุง(เปิดติดแต่ start ไม่ได้)

งานช่างเป็นงานที่ต้องอาศัยทักษะช่างสังเกต ละเอียด รอบคอบ มากจริงๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์