ใครก็ได้ครับ ช่วยอธิบายหลักการทำงานของวงจรช็อตยุงหน่อยครับ ได้โปรดเถอะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 01:23:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครก็ได้ครับ ช่วยอธิบายหลักการทำงานของวงจรช็อตยุงหน่อยครับ ได้โปรดเถอะครับ  (อ่าน 8882 ครั้ง)
thaitanium
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 02:14:48 PM »

ใครก็ได้ครับ ช่วยอธิบายหลักการทำงานของวงจรช็อตยุงหน่อยครับ ได้โปรดเถอะครับ ผมจะเอาไปทำโครงงานอะครับ ผมไม่ทราบจิงๆครับ ชวยอธิบายหน่อยคับ แบบวว่า ตัวอุปกรณ์นี้ทำอะไร อย่างเนี้ยอะครับ ช่วยผมทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 09:55:19 PM »

ผมขออธิบายแบบที่ผมเข้าใจนะครับ...................... Tongue

วงจรช็อตยุงก็คือวงจรเพิ่มแรงดัน ซึ่งให้ไฟสูงกว่าไฟบ้าน 2-3 เท่า โดยใช้ C และ ไดโอด มาต่อกันเป็นวงจรเพิ่มแรงดัน

โดยจากรูป จะมีทรานซิสเตอร์เป็นตัวขับและขยายกระแสให้หม้อแปลง STEP UP ทำงาน แล้วผ่านวงจรเพิ่มแรงดันอย่างง่ายๆ

ได้ไฟประมาณ 400-600V แค่นี้ยุงก็เผาไหม้ แตกกระจายแล้วครับ หากต้องการเพิ่มแรงดันอีก ก็เพิ่มไดโอด และ C

จำนวนที่เท่ากันได้ครับ......................................... Tongue
thaitanium
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 12:30:43 AM »

ขอบคุณมากครับ ได้ประโยชน์มากเลยครับ ได้เนี้อหาทำโครงงานเหรอครับ ขอบคุณมากครับ
EMOSECTION
Full Member
member
**

คะแนน20

เรียนให้รู้ ดูให้จำ ทำให้เป็น

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 08:24:21 PM »

ถ้าดัดแปลงเป็นวงจรซ๊อตหนู มันจะไปสวรรค์มั้ยครับ  Grin  มันกัดลำโพง สุดที่รักของผมซะสะใจตัวมันเลย  Cry
อุส่าเก็บตังค์วันละนิดกว่าจะได้มันมา  แค้นม๊ากๆ  Angry Angry  ตอนนี้ยังล่าตัวไม่ได้เลย วิ่งเยอะเย้ยผมทั้งคืนอ่ะ  Cry

สิ่งที่ดีที่สุด คือการให้ แต่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ คือการเห็นแก่ตัว
(ปัญหาทุกอย่าง มีทางแก้เสมอ อยู่ที่เราจะแก้มันด้วยวิธีใหน แต่สุดปัญญาทน สุดท้ายต้อง วิชามาร)
boybit
member
*

คะแนน6

ขอเป็นแค่เม็ดดินเล็กๆ ที่จะรวมกันเป็นดินผืนใหญ่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 09:57:01 PM »

ใช้กาวดักหนูสิท่าน พอมันติดทีนี้ล่ะก็ สะใจข้ามั่งล่ะเอาหัวแร้งร้อนๆเลือกจิ้มมันเลย
ฮ่าๆๆ สะใจจริงๆ    Tongue Tongue Tongue
EMOSECTION
Full Member
member
**

คะแนน20

เรียนให้รู้ ดูให้จำ ทำให้เป็น

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 06:20:50 PM »

Sad ฮ่าๆๆ
ก็ว่านะท่าน   Grin Grin

สิ่งที่ดีที่สุด คือการให้ แต่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ คือการเห็นแก่ตัว
(ปัญหาทุกอย่าง มีทางแก้เสมอ อยู่ที่เราจะแก้มันด้วยวิธีใหน แต่สุดปัญญาทน สุดท้ายต้อง วิชามาร)
tochi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 10:02:16 PM »

แล้วใช่ tr เบอร์นะบอกได้หรือเปล่า ที่บ้านเสีย นะ 965 เบอร์นี้นะไม่มีขาย เน้อจ้าว
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 09:28:24 AM »

ที่เห็นในรูปเป็น Fet เบอร์ 2SK1285 ครับ
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 12:47:37 PM »

ใช้กาวดักหนูสิท่าน พอมันติดทีนี้ล่ะก็ สะใจข้ามั่งล่ะเอาหัวแร้งร้อนๆเลือกจิ้มมันเลย
ฮ่าๆๆ สะใจจริงๆ    Tongue Tongue Tongue
น่ากลัวจังเลยครับ หนูหนะเชื้อโรคเขาเยอะนะครับเดี๋ยวจะเจ็บใจรอบสองอีก ผมว่าทางที่ดี มันติดกาวแล้วก็เอาไปที้งเถอะครับ ถ้าจะให้ดีกว่าก็ทำใมนเสียชีวิตไปเลยครับจะได้ไม่ทรมาน  Grin

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
tochi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 06:45:19 PM »

ขอบคุณมากมากครับ Wink
HS5HF♥
วีไอพี
member

คะแนน53

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 08:41:24 AM »

บาปกรรม เอาเหล้าขาวกรอกปากมันเลยวันละหลอดๆจนหมดขวดจากนั้นเอาไปปล่อยแถวล้านเล่า คงจะดีนะครับ อิอิ
gu2you
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 06:39:13 PM »

ขอบคุณมากครับ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์