อุปกรณ์นี้ชื่อะไร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 02:52:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์นี้ชื่อะไร  (อ่าน 2622 ครั้ง)
nayad_dk
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 01:26:12 PM »

ผมไปดูมาจากเซเว่น ที่กดน้ำแข็งก้อนสี่เหลี่ยม มันเป็นกล่องสี่เหลี่ยมมีแกนเหล็กยาวออกมาที่แกนมีสปริง
เวลาเรากอน้ำแข็งแกนก็หดกลับทำให้น้ำแข็งออกมา พอหยุดกดสปริงก็ดันแกนเหล็กไปกั้นน้ำแข็งไม่ให้จ่ายออกมา แต่ต้องก้มไปดูถึงจะเห็นคับ   ช่วยตอบหน่อยคับผมจะซื้อไปทำโปรแจคคับ lv!  ขอบคุณคับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 02:19:37 PM »

ไม่มีรูปมาให้ดูแล้วใครจะรู้มั้ยว่าหน้าตามันเป็นแบบไหน ไปหาแบบอื่น
มาทำโปรเเจคเถอะ เอาสิ่งที่เห็นๆกัน แล้วมาถามจะดีกว่าสิ่งที่ไม่เห็นภาพครับ try!! ไม่เอา
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1884

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 02:29:35 PM »

แบบนี้หรือเปล่า ?

เครื่องทำน้ำแข็งอัตโนมัติ
http://www.rmutphysics.com/charud/specialnews/mechanical/11/index.htm
nayad_dk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:22:16 AM »

มันเป็นแบบนี้คับ    มีอุปกรณ์ที่คล้ายๆไหมคับ
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 03:27:00 PM »

ผมไม่เคยเห็นนะ แต่ขอตอบว่า มันคือ...... อะไรก็ช่างเหอะ เพราะไม่รุ้จักชื่อ
หน้าที่ของมัน ขอเดาว่า มันดันน้ำแข็งออกมา หรือกระแทกน้ำแข็งให้แตกจากกัน
เพราะน้ำแข็งที่เก็บในช่องเก็บ มันจะละลายติดกัน ต้องมีอุปกรณ์ตัวนี้ไว้กระแทกมันออก

การทำงานก็เหมือนกับโซลีนอย หรือรีเลย์
คือ จ่ายพลังงานไฟฟ้าให้กัีบขดลวดที่พันอยู่รอบๆแกน แล้วจะทำให้เกิดสนามแม่เหล็ก
แล้วดูดแกนเหล็กให้เคลื่อนที่ พอหยุดจ่ายกระแสไฟ มันก็จะเด้งเข้าตำแหน่งเดิม ด้วยสปริง

ยังคิดระบบจ่ายน้ำแข็งไม่ได้หรือครับ

ผมก็คิดไม่ออก แต่มีไอเดียว่า ใช้เจ้าตัวนี้แหละกระแทกๆน้ำแข็งในถังเก็บ
จากนั้นก็ดูรูปด้านบน ว่ามีคนกดน้ำแข็ง มันก็จะเปิดช่องให้น้ำแข็งไหลออกมา

หรือถ้าจะจ่ายน้ำแข็งในปริมาณที่ต้องต้องการขาย ไม่ใ่ช่จ่ายตามใจลูกค้า
คงต้องทำช่องเปิดน้ำแข็งที่ควบคุมด้วยโซลีนอย โดยการจับเวลา ว่าเวลาเท่านี้ จะจ่ายน้ำแข้งได้เท่าไหร่
หรือไม่ก็ทำเป็นสกรู ถ้านึกไม่ออกเดินเข้าไปตลาด ดูเครื่องบดเนื้อหมูของแม่ค้า
จะร้อง อ๋อ ทำสกรูจะจ่ายได้ดีกว่า เพราะก้อนน้ำแข็งมันมีขนาดไม่เท่ากันเป๊ะๆทุกก้อน
ถ้าทำโดยวิธีแรก กดแล้วอาจจะไม่มีน้ำแข็งออกมา แต่ทำเป็นสกรูก็คิดต่อเอา อธิบายไม่ถูก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์