รบกวนท่านผู้รู้ชว่ยดูวงจรนี้หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:23:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้รู้ชว่ยดูวงจรนี้หน่อยครับ  (อ่าน 9520 ครั้ง)
Peaindie
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 01:52:21 AM »

คือผมเพิ่งหัดเล่น PIC แล้วได้วงจรนี้มา เป็นวงจรวัดรอบพัดลมคอม อยากจะลองทำดูแต่ว่า มันเขียนโปรแกรมลง IC ไม่ผ่านไม้รูติดอะไร แต่ไปดูในเวปhttp://www.josepino.com/?tachometer2เขาทำได้ ช่วยดูหน่อยนะครับ

มันมีโค๊ดให้สองตัว ลองใน โปรติอูส แล้วก็ใช้งานได้

http://f1.uploadfile.biz/file/?i=MXEZMEIEEMDEWD

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 05:39:58 PM »

ไม่ผ่านคือไม่ผ่านยังไงครับผม ไม่ได้บอกรายละเอียดมาก เลยไม่รู้จะตอบอย่างไร
Peaindie
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 02:04:32 AM »

คือมันเป็นแบบนี้ครับ

รูปแรกเขียนผ่าน ซึ่งตอนแรกเขียนไม่ผ่าน งงเลยทีเดียว สงสัยของใหม่

รูปที่สองเขียนแล้ว Verify ไม่ผ่าน ตามรูปเลย

รูปที่สามลอง Read ดูผลออกมาเป็น 0000000....

และสุดท้ายลองต่อวงจรดู ใช้ได้ซะงั้น

แต่ปัญหาตอนนี้คือรอบที่วัดออกมามันไม่ตรงกับความเป็นจริงซึ่งพัดลมตัวนี้มีรอบประมาณ 2000 รอบ แต่มันวัดได้ 390 มันต้องไปแก้โปรแกรมใหม่แต่ไม่รูว่าแก้ยังไง cry2!!
kiano♥
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 12:31:55 PM »

ใจเย็นๆครับ ค่อยๆวิเคราะห์ปัญหา
- ที่เบิร์นไม่ผ่าน อาจเพราะเสียบไม่แน่น ขาไอซีสกปรก เสียบไอซีไม่ตรงขา (ถ้ามั่นใจว่าโค๊ดถูกต้อง)

- ที่อ่านโค๊ดไม่ได้ เพราะโค๊ดเขาเขียนมาแบบล๊อกบิตไว้ ถ้าอยากจะอ่านโค๊ด ก่อนการเบิร์นต้องตั้งค่าตรง
Configuration แล้วมันจะมีช่องต่างๆ ให้เราเลือกติ๊ก การเลือกติ๊กตรงช่องไหน เปิดอ่านได้จากดาต้าชีท
ให้หมวด Configuration Word

- การวัดความเร็วแล้วออกมาไม่ตรง ต้องดูส่วนที่เราทำก่อน คือวงจรถูกไหม เซนเซอร์เป็นอย่างไร เพราะในเวบเค้าผมยังดูไม่ละเอียด
แต่เห็นวงจรที่ท่านต่อแล้ว ไม่ทราบว่า ขา อินพุตของ pic ที่จะต่อกับเซนเซอร์ท่านต่ออย่างไร
Peaindie
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 02:52:36 PM »

ต่อตรงๆเลยตามรูปครับ

ผมลองเปลี่ยนค่า XTal ใน โปรติอุส เป็น 2.048MHz ดูแล้ว รอบมันไกล้เคียงกับความเป็นจริงมาก เลยอยากจะถามว่า จะมีผลกับวงจรมั้ยครับ รู้สึกว่าใน  โปรติอุส การตอบสนองมันจะช้าลงมาก
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:45:10 PM »

- สายเส้นเหลืองที่มาจากพัดลมนั่น มันส่งอะไรมาให้ pic ครับ

- การกำหนดความถี่ในโปรแกรม proteus ก็เหมือนเราต่อวงจรจริง แล้วเปลี่ยนคริสตอลความถี่ใหม่ มีผลเพียงแค่กับการซิมเท่านั้นเองครับ
การใช้งานจริง ยังไงมันก็ต้องอ้างอิงความถี่จาก osc อยู่ดี

ผมว่าถ้าจะให้ดี ลองเอาพัลล์ที่รู้ค่าความถี่ที่แน่นอนป้อนให้ pic ดูก่อนดีไหม ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ก็ใช้จากเครื่องเบิร์นของท่านนั่นแหละ ไม่รู้ว่าท่านรู้แล้วหรือยัง
ว่าเครื่องเบิร์นกับโปรแกรม pickit2 ของท่าน มันทำได้มากกว่าเครื่องเบิร์น pic อยากรู้ว่ามันทำอะไรได้บ้าง ให้กดที่แถบทาสบาร์ ตรง Tools ดูครับ
Peaindie
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 11:49:02 AM »

แล้วมันใช้ยังไงครับ ผมลองดูแล้วไม่รู้ใช้ยังไง มันสามารถส่งสัญญาณความถี่ออกมาได้ด้วยเหรอครับ เพิ่งซื้อมาได้ หนึ่งอาทิตย์เอง คู่มือที่ให้มาก็ไม่ได้บอกรายละเอียดอะไรมากนัก เศร้าจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์