สงสัยเรื่องไมโครโฟน ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 08:25:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องไมโครโฟน ครับ  (อ่าน 5595 ครั้ง)
clonecd
member
*

คะแนน1

กรุงโรม...มิได้สร้างเสร็จในวันเดียว

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 11:52:33 AM »

ปกติ ไมโครโฟนทั่วไป หัวแจ๊คจะเป็นแบบโมโน....

แต่ไมโครโฟนทึ่ใช้กับคอมพิวเตอร์ เห็นหัวแจ็คเป็นหัวสเตอ...จึงสงสัยว่าหัวแบบนี้ วงจรภายใน มันเป็นยังไงครับ

แล้วอีกอย่างนึง ปกติ เครื่องเสียงจะมีที้งซ้ายและขวา แล้วไมโครโฟนแบบโมโน เค้าต่อวงจรภายในยังไง เสียงจึงออกทั้งซ้าย-ขวา ครับ   Sad

clonecd
member
*

คะแนน1

กรุงโรม...มิได้สร้างเสร็จในวันเดียว

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 11:52:53 PM »

ต้องขออภัย ที่ถามคำถามง่ายไป.....แต่สงสัยมานาน ยังรอคำตอบอยู่นะครับ   help!!!
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 07:55:43 AM »

เท่าที่เคยลองทำดู ระบบไมค์ที่คอมพิวเตอร์มันถูกควบคุมด้วยโปรแกรม ถ้าเราเอาไมค์โมโนไปเสียบ โปรแกรมก็จะประมวลผล ส่งเสียงออกมาทั้งซ้ายขวา
ถ้าเสียบด้วยไมค์ เสตอริโอ โปรแกรมมันก็จะรู้เอง ว่านี่เป็นไมค์แบบเสตอริโอ แยกเสียงซ้ายขวาออกจากกัน
ส่วนประกอบภายในไมค์ไม่ได้มีอะไรเลย ถ้าเป็นแบบโมโน ก็มีแค่คอนเดนเซอร์ไมค์ ตัวเดียว ต่อมาเข้ากับแจ๊คเสียบ ผมไม่เคยซื้อเลยไมค์คอม ซื้อมาต่อเองใช้อยู่จนบัดเดี๋ยวนี้

ส่วนของระบบเครื่องเสียง คงต้องรอคำตอบจากท่านอื่น ที่เชี่ยวชาญ
เท่าที่เคยเห็นคือ
ถ้าเป็นไมค์แบบโมโน ส่วนประกอบของไมค์ก็จะเป็นเซรามิคไมค์ หรือเค้าเรียกอะไรลืมแล้ว แจ๊คของเครื่องเสียงก็จะเป็นแบบโมโน แต่มันดังได้สองข้างเพราะ
วงจรปรีไมค์ของมันครับ ก็แค่ปรีไมค์ มันจ่ายสัญญาณออกไปวงจรขยายทั้งฝั่งซ้าย กับขวานั่นเอง

ถ้าเป็นไมค์แบบเสตอริโอ ก็คิดต่อยอดเองครับ
clonecd
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 08:16:44 AM »

เป็นอย่างนี้นี่เอง....ขอบพระคุณครับ Cheesy

ถามอีกนิดครับ ผมมีไมค์คอมพ์อยู่ตัวเล็กๆ เป็นไมค์คอนเดนเซอร์   ถ้าเอาไมค์ไดนามิค ทั่วไปมาเสียบ มันใช้แทนกันได้ไหมครับ

มันต้องคำนึงถึง อิมพีแด๊นซ์ ของไมค์รึเปล่า  ซาวน์การ์ดจะได้รับความเสียหายไหมครับ
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 08:21:50 AM »

ไมค์ชนิดไดนามิคนำมาเสียบซาวด์การ์ดของคอมพิวเตอร์ไม่ได้ครับ  ถึงจะเปลี่ยนใช้หัวแปลงก็ตามเสียงจะเบามากครับหรือแทบไม่มีเสียงอีกอย่างที่เป็นห่วงคือเกรงว่าไฟที่จ่ายจากซาวด์การ์ดจะทำวอยส์ไมค์เสียหายได้ครับ  ซาวด์การ์ดจะจ่ายไฟดีซีออกมาเพื่อเลี้ยงวงจรของไมค์คอนแดนเซอร์ส่วนไมค์ไดนามิคนั้นเป็นขดลวดซึ่งจะมีปัญหากับไฟกระแสตรงครับ
clonecd
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 11:37:43 PM »

ไมค์ชนิดไดนามิคนำมาเสียบซาวด์การ์ดของคอมพิวเตอร์ไม่ได้ครับ  ถึงจะเปลี่ยนใช้หัวแปลงก็ตามเสียงจะเบามากครับหรือแทบไม่มีเสียงอีกอย่างที่เป็นห่วงคือเกรงว่าไฟที่จ่ายจากซาวด์การ์ดจะทำวอยส์ไมค์เสียหายได้ครับ  ซาวด์การ์ดจะจ่ายไฟดีซีออกมาเพื่อเลี้ยงวงจรของไมค์คอนแดนเซอร์ส่วนไมค์ไดนามิคนั้นเป็นขดลวดซึ่งจะมีปัญหากับไฟกระแสตรงครับ

ขอบพระคุณครับ....

ไมค์คอนเดนเซอร์ ที่หัวไมค์ มีอยู่สองขั้ว อันนี้เข้าใจถูกไหมครับ.....แล้วที่หัวแจ็ค มันเป็นแบบสามขั้ว สเตอริโอ   มันต่อสายออกมาหาแจ็คยังไงครับ ขอรูปวงจรหน่อยครับ  lv!
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 09:28:44 AM »

ไมค์ไดนามิคขั้วสัญญาณจริงมี 2 ขั้ว
   -ต่อแบบบาลานซ์จะเป็น 3  โดยขา 1 ต่อกับตัวถังของไมค์หรือลอยไว้  ขา 2 ต่อกับขั้ว+  ขา 3 ต่อกับขั้ว-(สายนำสัญญาณ 3 เส้น)
  -ต่อแบบอันบาลานซ์จะรวมขา1กับ3เข้าด้วยกัน (สายนำสัญญาณ 2 เส้น)

ส่วนการต่อกับซาวด์การ์ดคอมพิวเตอร์ซื้อหัวแปลงขนาดของปลั๊กมีขายตามร้านขายอุปกรณ์เครื่องเสียงทั่วไปครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์