แอร์ LG ช่วยแนะนำด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:26:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ LG ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 10291 ครั้ง)
ano250015
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 10:46:32 PM »

รายละเอียด
LG คอล์เย็น L13LCN คอล์ยร้อน L13LCU FLA 5.3A ฉีดนอก ท่อน้ำยายาวประมาณ 4 เมตร เป็นแอร์เก่าย้ายมาติดตั้งใหม่ ก่อนย้ายมาผมได้ลองเปิดเครื่องประมาณ 5 นาที่ ก็มีลมเย็นออกมาปรกติเลยปิดเครื่องและเก็บน้ำยาเลยครับโดยไม่ได้วัดแรงดันด้าน LOw พอมาติดตั้งใหม่ผมได้ล้างก่อน และผมตัดท่อน้ำยาเหลือ 3.5เมตร ทำการแว็คแล้วปล่อยน้ำยาเข้าระบบแล้วเดินเครื่อง ปรากฏว่าแรงดันด้าน Low ถึง 30 PSI กระแส 4.2 A เกิดน้ำแข็งจับตั้งแต่หัวคอมจนถึงแฟร์ของคอล์ยเย็น และมีลมเย็นออกมานิดหน่อย ผมลองจับท่อหลังออกจากแคปทิ้วไม่มีความเย็นเลย เช็คท่อก็ไม่มีจุดใหนที่บี้ ผมเลยเปลี่ยนแคปทิ้วผลก็เหมือนเดิมแต่กระแสลดลงเป็น 3.9 A และช่วงที่ผมเติมน้ำยาไป 10 PSI ผมจับที่ท่อหลังแคปทิ้วเย็นดีครับและลมออกคอล์ยเย็นก็เย็นดีครับ พอเติมไปถึง 30 Psi ก็เป็นเหมือนเดิมครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับช่วยแนะนำด้วยครับ เครียดมากเพราะสองวันผ่านเจ้าของบ้านเริ่มบ่นแล้ว พรุ่งนี้ว่าจะยกคอล์เย็น คอล์ยร้อน ลงมาแว็คแยกครับ

พอดีเอารูปลงไม่เป็นครับ

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 12:15:09 AM »

ตัวอย่างนะครับ 

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 12:16:06 AM »

ต่อ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 12:17:06 AM »

ดูข้อมูลทางเทคนิคหน่อยครับสังเกตุดู

don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 12:35:40 AM »

ถ่ายรูปได้ถึงใจจริงๆครับ  ชัดเจนๆ Lips Sealed Lips Sealed THANK!!

ตื่นๆๆๆๆ
ano250015
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 08:09:56 PM »

วันนี้ไปลองดูแล้วครับ ผมได้เชื่อมศรวาล์วทางด้าน Hi แว็คและเติมน้ำยาไป 68PSI กระแสอยู่ที่ 7.8 A แต่ยังไม่เย็นเลยครับ แรงดันด้าน Hi อยู่ที่ 150 PSI และที่คอล์ยเย็นเสียงน้ำยาดังมากครับ ผมต้องเช็คจุดใหนอีกครับ เครัยดมากเลยหมดค่าน้ำมันรถสามวันเกือบพันแล้วครับยังจบงานไม่ได้
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 10:13:49 PM »

ปกติแล้วถ้าผมจะอัดน้ำยา ผมจะวัด ทางท่อ low เป็นส่วนใหญ่  อาการที่ท่านบอก ท่านแวคค่ำใหม่แล้วยัง ปล่อยน้ำยาตัวเก่าออกให้หมดแล้วแวคค่ำใหม่  ถ้าเครื่องแวคดีก็ประมาณ 30 นาที่ก็ได้แล้ว ถ้าไม่ดีก็นานหน่อย  อัดน้ำยาไปทางท่อ Low ไปสัก 65 psi แล้วสังเกตุว่าที่คอลย์เย็น  เย็นไหม   ถ้าไม่เย็น เครื่องไม่มีรอยรั่ว   ก็คอมเพรชเชอร์แล้วครับที่เสีย  ถ้าคอลย์ร้อนทำงานปกติไม่ตัด

TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 10:37:57 PM »

ผมจะถามเป็นขั้นตอนนะ
ลมที่ออกจากคอยล์ร้อนมีความร้อนหรือเปล่าครับ
ท่อโลว์ และท่อไฮท์ เย็นหรือเปล่า(ด้านที่ออกจากเซอร์วิสวาล์วแล้ว)
ano250015
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 11:11:44 PM »

ผมได้ปล่อยน้ำยาออกหมดครับแล้วทำการเชื่อมศรวาล์ว และทำการแวคใหม่ประมาณชั่วโมงหนึ่ง สำหรับคอล์ยเย็นเอาเทอร์โมมิเตอร์วัดหน้าคอล์ยได้ 33องศา ที่แรงดัน68 PSI อุณภูมิห้อง 36 องศาครับ ส่วนคอยล์ร้อน ทางเข้าคอล์ยมี่ความร้อนแต่พอถึงช่วงกลางของคอล์ยจะไม่มีความร้อนเลยครับ และท่อ Low จับดูเย็นเฉียบ ท่อ High จับดูรู้สึกอุ่นนิดๆ ครับ
boonpiya
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 06:53:23 PM »

เครียดแทนครับ หมดน้ำมันรถเป็นพัน
ปกติก่อนย้ายต้องตรวจสอบความเย็นว่าได้แค่ไหนก่อน แค่ลมเย็นออกมาเท่าพัดลม
เจ้าของก็อาจอ้างได้ว่าแอร์เขาเย็นเฉียบ งานเข้าเราอีก แทนที่จะได้เงิน กลับต้องจ่ายเงินให้เขา
ตรวจคร่าวๆ
คอยเย็นสูงกว่าคอยร้อน
หุ้มท่อให้แนบ น้ำยาไม่รั่ว
น้ำยาแอร์ดี อาจเติมน้ำมันคอมนิดหน่อยคว่ำถังน้ำยาเลย
อัดน้ำยาให้เต็มคอม ราว 80 ได้ไหม ไม่ต้องสนใจเกย์
ผมเคยย้ายแอร์เก่าฉีดนอกทำยังไงมันก็ไม่เย็นเท่าของใหม่ครับ
ano250015
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:12:58 PM »

วันนี้จบงานงานได้แล้วครับ สาเหตุจากลิ้นคอมเพรสเซอร์รั่วครับ ต้องเปลียนคอมใหม่ให้ลูกค้า โดยจ่ายค่าคอมคนละครึ่งครับ บวกลบค่าติดตั้งและค่าย้ายแล้ว เฮ้อ javascript:void(0);
ขอบคุณครับสำหรับทุกความเห็น
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:16:53 PM »

ดีใจด้วยนะครับที่ปิดงานได้ กว่าจะได้ก็ลำบากพอควร เอาแน่ เอาแน่

don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:20:32 PM »

เฮ้อ..ขอเหนื่อยแทนด้วยอีกคนครับเสียเวลาแล้วต้องมาช่วยเสียเงินอีกซะง้านทั้งที่ไม่เกี่ยวกับเราเลยแท้ๆ....
แต่ก็พอเข้าใจในสถานะการณ์ครับ... try!!
แต่เวลาเจอปัญหาหนักแล้วแก้ได้เนี่ยจำไปนานเท่านานเลยน่ะครับ  ลืมยาก  อาจจะเป็นข้อดีเล็กๆที่มองข้ามไปเน๊าะ

ตื่นๆๆๆๆ
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 05:17:34 PM »

ท่านเป็นคนไปย้ายแอร์มาเองใช่ใหมครับ แบบนี้ตอนที่ท่านปั๊มดาวน์น้ำยาท่านอาจจะรอ เข็มเกจน์จนถึงติดลบเลยใช่ใหมครับ แบบว่าสงสัยน่ะครับ ก่อนย้ายปกติติดตั้งแล้วมีปัญหาก็จะมีแค่ขั้นตอนตรงนี้แหละ ที่เกี่ยวกะคอมฯ
ano250015
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 06:41:22 PM »

ใช่ครับผมย้ายเองโดยทำปั๊มดาวน์ต่ำกว่า 5 ปอนด์ก็ปิดเลยครับเพราะกลัวเรื่องคอมเหมือนกัน   ถือว่าเป็นบทเรียนครับเครื่องต่อไปต้องละเอียดกว่านี้แล้วล่ะครับ 
kiat87
member
*

คะแนน11

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 08:27:42 PM »

รายละเอียด
LG คอล์เย็น L13LCN คอล์ยร้อน L13LCU FLA 5.3A ฉีดนอก ท่อน้ำยายาวประมาณ 4 เมตร เป็นแอร์เก่าย้ายมาติดตั้งใหม่ ก่อนย้ายมาผมได้ลองเปิดเครื่องประมาณ 5 นาที่ ก็มีลมเย็นออกมาปรกติเลยปิดเครื่องและเก็บน้ำยาเลยครับโดยไม่ได้วัดแรงดันด้าน LOw พอมาติดตั้งใหม่ผมได้ล้างก่อน และผมตัดท่อน้ำยาเหลือ 3.5เมตร ทำการแว็คแล้วปล่อยน้ำยาเข้าระบบแล้วเดินเครื่อง ปรากฏว่าแรงดันด้าน Low ถึง 30 PSI กระแส 4.2 A เกิดน้ำแข็งจับตั้งแต่หัวคอมจนถึงแฟร์ของคอล์ยเย็น และมีลมเย็นออกมานิดหน่อย ผมลองจับท่อหลังออกจากแคปทิ้วไม่มีความเย็นเลย เช็คท่อก็ไม่มีจุดใหนที่บี้ ผมเลยเปลี่ยนแคปทิ้วผลก็เหมือนเดิมแต่กระแสลดลงเป็น 3.9 A และช่วงที่ผมเติมน้ำยาไป 10 PSI ผมจับที่ท่อหลังแคปทิ้วเย็นดีครับและลมออกคอล์ยเย็นก็เย็นดีครับ พอเติมไปถึง 30 Psi ก็เป็นเหมือนเดิมครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับช่วยแนะนำด้วยครับ เครียดมากเพราะสองวันผ่านเจ้าของบ้านเริ่มบ่นแล้ว พรุ่งนี้ว่าจะยกคอล์เย็น คอล์ยร้อน ลงมาแว็คแยกครับ

""""""""  ผมเลยเปลี่ยนแคปทิ้ว......     อาจเป็นที่สาเหตุ นี้
พอดีเอารูปลงไม่เป็นครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์