มีปัญหาเรื่องMB ของถามครับว่าต้องซ๋อมอย่างไร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 05:02:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องMB ของถามครับว่าต้องซ๋อมอย่างไร  (อ่าน 2986 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 03:13:30 PM »

เป็น asrock  รุ่น Alive NF6G-VSTA  ครับ
 อาการคือ  ตอนแรก เปิด สวิทช์
พัดลมหมุน cpu หมุน แต่ว่าไม่บูตครับ
ไม่เสียง บีบ  ลองเอา แรม ไปใส่เครื่องอื่น แรม ไม่เสียครับ
 ลอง ทำความสะอาด แรม ช่องเสียบแรม ลองเปลี่ยน ช่องเสียบ
 ก็เหมือนเดิม เปิดสวิทช์ พัดลม cpu หมุน แต่ว่าไม่บูตครับ

ผมเลยลองเปลี่ยนถ่าน bios ดู
คราวนี้มาลอง คราวนี้ พอเสียบปลั๊ก พัดลม cpu หมุนเองเลย ทั้งๆที่ยังไม่ได้เปิดสวิทช์

ผมลองเอาไป เทสที่ คอม 7 เขาก็บอกว่า MB เสีย แต่ว่ามันหมดประกัน แล้ว

ผมลองดูคร่าวๆ ที่ MB ก็ไม่มี รอยไหม้ อะไร สภาพก็ยังดีอยู่
 อยากลองซ่อมเอง พอแน่ะนำวิธีได้ไหมครับ

ลืมบอกไป ตอนไป คอม 7 เขาก็ลองใช้ การ์ดเช็คMB มันขึ้น FF ครับ

C  ก็ปกติ ครับไม่บวม
 พอแนะนำได้ไหมครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 08:46:51 PM »

จะซ่อมเมนบอร์ด ต้องเรียนก่อนครับ เป็นงานละเอียด เครื่องมือราคาแพง
ผมว่าคุณเอาบอร์ดนี้ส่งช่างเมนบอร์ดซ่อมดีกว่าครับ ค่าซ่อม 300-500 บาท

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์