แอร์ "LEV"
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 06:50:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ "LEV"  (อ่าน 2741 ครั้ง)
ooo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 10:32:34 AM »

ผมไปเห็น Air Misubishi เขียนเอาไว้ว่า

" New LEV ระบบจ่ายน้ำยาแบบ LEV ( Linear Expansion Valve ) ด้วยวาล์วชนิดพิเศษ จ่ายน้ำยาแบบเข็มเปิด-ปิด ในแนวตั้ง ช่วยประหยัดพลังงานยิ่งขึ้น "

คือผมเข้าใจว่า แอร์ทั่วๆไปจะใช่ แคปทิ้ว, ต้องเป็นแอร์แบบไหนหรือมีจุดประสงค์เฉพาะทางอะไร เหรอครับที่จะต้องใช่ expansion valve หรือแค่เป็นเรื่องการประหยัดต้นทุนจึงใช่ แคปทิ้ว คือ ยากทราบข้อแตกต่างระหว่างสองตัวนี้ครับ

แล้วสงสัยว่า เจ้า LEV นี้มันช่วยประหยัดพลังงานอย่างไร หรือเป็นแค่การส่งเสริมการขาย

ขอบคุณครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 02:15:15 PM »

แปลเองก่อนนะครับ อ่านคร่าวๆก็ใช้สำหรับแอร์ขนาดเล้กและน้ำยาR404A ถ้าควบคุมดีๆสามารถประหยัดพลังงานได้ถึง31%
ทีเดียวแล้วจะหามาเพิ่มเติมครับ
he control technology of linear expansion valve for the low-temperature refrigeration system is described here. For the R404A refrigeration system, 8 degrees of superheat that is the target value for valve control is best for energy conservation and 0.4 %/1degree proportional gain of the valve opening is best for system stability when the valve opening is controlled at same interval as time constant of the refrigeration cycle. By using the linear expansion valve control and the compressor capacity control that is balance the refrigerated display cases temperature to the target value, the electric power consumption is reduced by 31 % in comparison with the conventional system. (author abst.

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
ooo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 09:33:38 PM »

ขอบคุณครับ อาจารย์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์