รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำ วงจรซัพพลายหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 23, 2024, 10:41:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำ วงจรซัพพลายหน่อยครับ  (อ่าน 1997 ครั้ง)
motto
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:17:21 PM »

ผมจะทำ ซัพพลาย  +15V  0v  -15v  แบบปรับค่าได้อะครับจากที่ได้ลองค้าคว้าในกูเกิลแล้วครับ  มันมีแต่ 0-30V ครับเลยอยากจะมาปรึกษาพี่ๆในนี้ครับ  แล้วอีกอย่างคือ อาจารผมแกบอกว่า ต้องไม่ต่ำกว่า 2 watt  สูตรคำนวนของมัน คือ  แรงดัน คูนด้วย กระแสหรือ ปล่าวครับ รบกวนด้วยนะครับ ด้วนมากเลย  ถ้าไห้ดีขอวงจรด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ lv! lv! lv! lv! lv! lv!

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:53:24 PM »

2 แอมป์มั้งครับ คงเขียนผิดเป็น 2 watt หรือไม่??
P=EI  ถ้า 2วัตต์ 15V กระแสก็ได้แค่
  I=P/E
   =2/15
   =??

+0~15 โวลต์ และ -0~15 โวลต์ พอเขียนแยกกันแบบนี้แล้วจะเห็นว่าเป็น 2 วงจรเลย
งั้นเราก็หา 2 วงจรมาต่ออนุกรมเข้าด้วยกันไงครับ ใช้วงจรเหมือนกัน แยกชุดหม้อแปลง หรือขดลวดก็ได้
แล้วใช้ภาคเรกกูเลท สองชุดที่เหมือนกัน ชุดหนึ่งคุมไฟลบ อีกชุดคุมไฟบวก ส่วนวอลลุ่มที่หมุนปรับไฟก็ใช้แบบคู่ซะเลย จะได้หมุนปรับไฟได้ค่าที่เท่ากันทั้งด้านลบและบวก เหอๆๆแหล่มชัวร์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์