เครื่องซักผ้าฮิตาชิ ออโต้ sf-80Hขึ้นFd
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 05:25:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้าฮิตาชิ ออโต้ sf-80Hขึ้นFd  (อ่าน 49129 ครั้ง)
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 01:39:51 AM »

กดเปิดติดแต่กดปุ่มอื่นไม่ได้เลยและก็มากดเพาเวอร์อีกก็ไม่ได้จากนั้นรอจนกว่ามันจะขึ้น   ระหัสเอง รอนานเหมือนกันซัก 1นาทีเห็นจะได้   ซึ่งจะขึ้นอย่างที่ได้แจ้งไว้  f6(ไม่แน่ใจว่า  F6  หรือว่า  Fb)   ได้ทดลองวัดสายเซนเซอร์น้ำแล้วไม่ขและได้ทดลองตัดสายเซ็นเซอร์ระดับน้ำดูแล้ว  ปรากฏว่าเครื่ีองร้องเตือนทันทีเมื่อเปิดเครื่องซัก5วินาที   ซึ่งหน้าจอจะขึ้น  f1  จากนั้นได้ทดลองถอดสายสวิทแม่เหล็กผาถังขณะเปิดเครื่องปรากฏว่าไม่มีผลอะไร   และได้ลองถอดเซ็นเซอร์แม่เหล็กที่ข้างล่างของเครื่องปรากฏว่าไม่มีผลอะไร  เครื่องรุ่นนี้เป็นขนาด  8kg  มีบอร์ดอยู่  สองชุด  คือบอร์ดกดคำสั่ง   และก็บอร์ดเพาเวอร์ครับ    ยังไงท่านใดเคยเจอช่วยชี้แนะด้วยครับ

ตื่นๆๆๆๆ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 08:34:13 AM »

อืมมม..ผมนึกหน้าตาของเครื่องรุ่นนี้ไม่ออกอ่ะพี่
โดยส่วนใหญ่ฮิตาชิจะไม่ค่อยมีปํญหาเรื่องเซนเซอร์ฝาประตู กับเซนเซอร์วัดรอบครับ
แต่ที่เจอกันทั่วไปจะเป็นกับเพรสเชอร์เซนเซอร์เสื่อม ไม่งั้นก็หนูกับสายครับพี่

เอ่อ..มีอีกอย่างนึง ในรุ่นที่มีกลอนไว้ขัดฝาประตูไว้ขณะถังปั่นหมาดทำงาน
ถ้ากลอนไม่ยอมเด้งออกมาขัดฝาประตู เครื่องก็จะแจ้ง Error Code เหมือนกันครับพี่
แต่ผมจำไม่ได้ว่ามันขึ้นโค้ดอะไรอ่ะพี่  ไม่เอา
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 09:40:26 AM »

แม่เหล็กที่พูลเล่ย์หลุดหรือสายหลวม

อาการ ขึ้น F9  ของhitachi รุ่น  SF-  รุ่นนี้ส่วนใหญ่ตัวอุปกรณ์อะไหล่ไม่ค่อยเสีย...ตัวตารางแสดงโค๊ดเสีย F9  ตรวจสอบเซ็นเซอร์ที่ทำหน้าที่เช็คความเร็วของรอบมอเตอร์  /ตัวเซ็นเซอร์ที่หมายถึงนั้น รุ่นนี้มันไปอยู่ที่ข้าง ตัวพู่เล่ย์แกน/ตัวมู่เล่ย์แกนซัก ถ้าเราดู,เช็คแล้วสายไม่ขาด-เซอร์ไม่แตก,หลุดออกมา.....ให้เช็ค/แก้ตรง...ตรงเซ็นเซอร์จะมีสายโยงจากตัวมันขึ้นปหาแผงควบคุมด้านบน(เส้นสี ขาว-ดำ-แดง)ตรงแจ๊คต่อกลางทางและแจ๊คต่อเข้าแผงควบคุม (2จุด)ชักออกมาแล้วหาอะไรขูด/ทำความสะอาดแกนของแจ๊ค  แล้วลองทดสอบเครื่องดู
 เครดิตเด็กเมืองกาญจน์

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 01:53:47 PM »

ดูตัวเลขให้ดี อีกทีครับ  ว่า F9  หรือตัวไหน
ในรุ่นนี้ จะมีโค๊ตเพิ่มเติม จากรุ่นทั่วไป
จะมีเพิ่ม ที่ใกล้เคียง คือ Fd 
ถ้า F9 ก็เช็คตามท่าน b.chaiyasith แนะนำครับ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 12:10:08 AM »

ขอบคุณครับ  เดี๋ยวจะลองกลับไปดูใหม่อีกครั้งนึงครับ  สงสัยรีบไปหน่อยแบบว่าลูกค้าเค้ารอดูเรารื้อเครื่องตลอดเวลาเลย  พอเราหาจนหน้ามืดแล้วไม่เจอรื้อทุกชิ้นแล้วไม่เห็นอะไรเล่นเอาเราเหงื่อไหลไคลย้อยเลยจนพอใจแล้วเค้าก็กลับบ้านไปเลยสงสัยอาจจะดูพลาดเดี๋ยวจะลองกลับไปดูใหม่อีกทีครับ  พอดีมาเล่นร้านเน็ตกับที่บ้านไกลกัน   try!!

ตื่นๆๆๆๆ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 10:52:34 AM »

ขอโทษทีครับผมดูผิดไปจริงๆด้วยครับ  มันขึ้น  Fd  ครับ 

ตื่นๆๆๆๆ
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 07:53:12 AM »

Fd = ผิดปกติ ที่ชุด คลัชมอเตอร์  เยี่ยมมาก
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 12:02:11 PM »

ผลเป็นอย่างไรเดี๋ยวจะแจ้งผลอีกทีน่ะครับTHANK!! ขอบคุณ

ตื่นๆๆๆๆ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 12:57:44 PM »

เครื่องภายนอกอยู่ในสภาพเรียบร้อยดูแล้วยังใหม่อยู่ส่วนข้างในมีร่องรอยของการต่อสายไฟใหม่เพราะว่าหนูกัดสายไฟในส่วนต่างๆ50%ของเครื่อง   ไปเราก็เลยว่างานนี้หวานแน่พี่ๆแนะนำมาว่าชุดคลัชมีปัญหาทำให้ผมเห็นทางสว่างขึ้นมาอีกครั้งนึง  ผมก็เลยตามไปเน้นในจุดข้างล่างของเครื่องแทนที่จะงมอยู่ด้านบนๆ  ไปจับชุดคลัชดูอยู่ในสภาพ  90%  ดึงๆหมุนๆแล้วผ่าน  เลยไปดูตัวที่เกี่ยวข้องกับชุดคลัชตัวปัญหาสุดน่าจะเป็นตัวถ่ายน้ำสถานเดียว  เพราะมอเตอร์หมุนได้แล้ว  เลยรื้อตัวถ่ายน้ำมาดูมี 4 สาย
(ชอบทำไม่เหมือนชาวบ้านจริง  ช่างชวนให้ปวดหัวสำหรับคำหัวโบราณอย่างเราจริง)ปรากฏว่ามดเข้าไปทำรังมอเตอร์ไม่สามารถหมุนได้  และก็จัดการซ่อมซ่อมแล้วไม่ผ่านเพราะมอเตอร์ช๊อตรอบแล้ว  ตกลงถูกซื้อใหม่ซะงั้น
ใส่ไปเครื่องเดินได้ราบรื่นปกติครับ    จึงขอแจ้งว่าเสร็จเรียบร้อยโรงเรียนเล็กซาวด์แล้วครับ.......     
      ที่สุดนี้ต้องขอขอบคุณอาจารย์และพี่ช่างทุกท่านมากครับ สำหรับข้อมูลที่ช่างบ้านๆอย่างผมก็ไม่รู้จะสรรหาได้จากไหน  ขอบคุณ Lips Sealed  ขอบคุณ

ตื่นๆๆๆๆ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 09:59:47 PM »

สรุปว่าเป็นที่มอเตอร์ดึงวาล์วน้ำทิ้งเหรอครับพี่ don
อาการนี้แปลกดีครับ ผมยังไม่เคยเจอเลยอ่ะพี่ ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ครับพี่

พี่ตู่ครับ Fd มันย่อมาจากคำว่าอะไรอ่ะพี่ ผมคิดไม่ออกหง่ะ  ฉงน
member
*

คะแนน1161

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 12:43:29 AM »

คำย่อ มันไม่มีหรอกครับ มันเป็นโค๊ต
อย่าไปยึดติดกับบางยี่ห้อที่ใช้การ เออร์เร่อ มาเป็นคำย่อ  แค่เรารู้ ว่า โค๊ตเสีย มันคืออะไร ก็พอแล้ว
พยายามเข้าเวปนี้บ่อยๆครับ   มีของดีๆ มาให้ได้ศึกษากันตลอด   
เครื่องผลิตออกมาใหม่ ทุกเดือน 
  เยี่ยมมาก

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 08:37:07 AM »

รับทราบครับพี่.. wav!!
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 07:38:56 PM »

สรุปว่าเป็นที่มอเตอร์ดึงวาล์วน้ำทิ้งเหรอครับพี่ don
อาการนี้แปลกดีครับ ผมยังไม่เคยเจอเลยอ่ะพี่ ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ครับพี่

พี่ตู่ครับ Fd มันย่อมาจากคำว่าอะไรอ่ะพี่ ผมคิดไม่ออกหง่ะ  ฉงน

โทษทีครับไม่ได้สังเกตคำถาม  ไช่คับคือมอเตอร์เดรนน้ำทิ้งเสียครับ  ผมอ่านที่ผมเขียนไปก็ออกจะไม่ชัดเจนจริงๆด้วยครับ  แต่ก็เข้าใจถูกแล้วหล่ะครับ  คือแบบว่าเครื่องบางรุ่นมันจะมีโซลินอยคลัชอยู่ไว้คอยทำงานคู่กับตัวมอเตอร์ถ่ายน้ำครับแต่ตัวนี้ไม่มีโซลินอยคลัชครับ  มันใช้มอเตอร์เดรนตัวนี้แหละครับตัวเดียวทำงานควบคู่กับชุดครัชครับเหมือนตัวเครื่องซักผ้าออโต้ทั่วไปครับ

ตื่นๆๆๆๆ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 08:53:32 PM »

ขอบคุณครับพี่ don จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูลในการซ่อมครับ

Cheesy
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 08:27:53 PM »

วันนี้ฮิตาชิเล่นผมอีกแล้วครับกับ  รหัส  Fd  มาตามอ่านกระทู้เดิมๆที่เคยถามไป 
รหัสนี้  ผมพอรวบรวมได้ว่า   ชุดคลัชมีปัญหา 
คือแม่เหล็กที่มู่เล่ไม่สามารถหมุนมาตัดกับชุดเซ็นเซอร์ได้(มันแข็งเพราะชุดคลัชเสีย)
กับอีกอย่างมอเตอร์ถ่ายน้ำซึ่งมีสวิชอยู่ด้านในเวลาตัวมันหมุน  สกปรกหรือตัวมันไม่
หมุนซะเอง 
    วันนี้ผมมาเพิ่มอีกจุดครับมาดูกัน  กับรหัสเดียวกัน  คือ  Fd

ตื่นๆๆๆๆ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 08:40:15 PM »

รื้อเครื่องมาทุกจุด  ก็ยังหาไม่เจอ  ชักเริ่มถอดใจ  เลยกะว่าจะมาวัดชุดถ่ายน้ำ4เส้นดู

ตื่นๆๆๆๆ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 08:45:27 PM »

รื้อมาพบกับซากน้องมดสร้างวีรกรรมตายยกหมู่บ้าน

ตื่นๆๆๆๆ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:10:44 PM »

ก็คือพวกมันเข้าไปทำรังในถุงนี้นี่เองครับ  จากนั้นเมื่อพวกมันตายไฟช็อตแน่เลย
ทำให้เป็นน้ำมันเป็นความชื้น  เข้าไปอยู่ในพวกซ็อกเก็ตเซ็นเซอร์ค่าความต้านทานเพี้ยน
รวนกันไปตามๆกัน

ตื่นๆๆๆๆ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:38:09 PM »

มอเตอร์ถ่ายน้ำทำหน้าที่  2 อย่าง  คือดึงน้ำถ่ายทิ้ง  พร้อมๆกับไปดันคลัชเข้าเกียร์ไปด้วย

ตื่นๆๆๆๆ
pe.chai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 04:27:52 PM »

ผมเคยเจอสายขาดในหาเกือบตาย ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์