ลงวินโดว์XPแล้วขึ้นจอเขียวครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 05:11:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงวินโดว์XPแล้วขึ้นจอเขียวครับ  (อ่าน 6060 ครั้ง)
rityaso
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 01:44:10 PM »

ลง2-3รอบแล้วก้อขึ้นจอเขียว(หลังจากฟอร์แมท.....เซ็ทอัพ/ก๊อปปี้ไฟล์)เครื่องจะรีสตาร์ แล้วก้อขึ้นจอเขียว มีข้อความคือ checking file system on D:
               the type of the file system is fat32.
               ................... ................... .....
               ...........
               4 percent complted....(มีข้อความขึ้นแบบนี้ทุกครั้ง เลยครับ)ทำความสะอาดเป่าเครื่องละ-แผ่นก้อมีลงและเปลี่ยนหลายแผ่นแล้ว-ชีดีรอมก้อลองสลับใช้หลายเครื่องละครับ(คอมเพื่อนมาให้ลงให้ใหมาครับ เมนบอร์ดasrock p4i45gv-ram256ddr-cpu2.8-hdd40g.ยี่ห้อmaxtor....หรือdiamondmaxนี่ละครับ ตอนนี้มึนๆละครับสงสัยhddมากครับ  ใครเจอะหรือเคยแก้อาการนี้ไหมครับ help!!!ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 01:51:33 PM »

ถ้าในฮาร์ดดิสไม่มีไฟล์อะไรสำคัญ ก็ลองล้างพาตติชั่นออกหมดเลย แล้วสร้างใหม่ ฟอร์แมตใหม่ดูครับ อย่าใช้พาตติชั่นเมจิกทำนะ เอาแผ่นวินโดว์นั่นแหละทำ คงเป็นเพราะมีไฟล์อะไรบางอย่างในฮาร์ดดิส (ผมคิดเองนะ)
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 02:10:29 PM »

ระบบมันสแกนไดร์ครับ ..

หมั่นขยันเช็คซ่อมแซมไดร์ Error ด้วยนะครับ เพื่อยืดอายุการใช้งานของฮาร์ดดิส .. -,-!

หมั่นขยันเช็คซ่อมแซมไดร์ Error ด้วยนะครับ เพื่อยืดอายุการใช้งานของฮาร์ดดิส .. -,-!

อ้ออยากให้ดีเช็คทุกไดร์ด้วยนะครับ ..

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 10:23:26 PM »

ตอนนี้ลงได้5นาทีจะขึ้นจอฟ้าครับ(ก่อนหน้านี้ลองถอดhddออกมาใส่คอมที่ใช้ได้ปกติ ตั้งเป็นสลาสแล้ว ตอนเครื่องโพส์มองเห็นhddอยู่ แต่พอเข้าวินโดว์ได้ ไปเปิดในมายคอมกลับมองไม่เห็นhddตัวต้องสงสัยนี้เลยครับ )จะลงได้ช่วงแรก(windows setup) พอมาถึงช่วงให้กดเลือกเอนเตอร์ อินสทอลก็จะขึ้จอฟ้าox0000008E(ox00000005,oxfs4abcad........................)(windows xp professinal set up  ที่หน้านี้เมื่อกดเลือกติดตั้งก็จะขึ้นจอฟ้าเลย/กดเลือกดีลีด ก็จอฟ้าเหมือนกัน )เศร้าจัง
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 10:30:25 PM »

เปลี่ยนแผ่นเปลี่ยนเวอร์ชั่นของวินโดว์ครับ ..

ปัญหาเรื่องไดร์เวอร์

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 12:02:09 AM »

Stop : 0X0000008E (....)  อย่าลืมเช็คแรมด้วยนะครับ

tuspag2
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 09:38:39 AM »

ที่เคยเจอ เข้า bios  เปลี่ยนจาก sata เป็น IDE  น่าจะได้แล้วก็ boot ปกติ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 05:12:55 PM »

ลองเช็คแรมดูก่อนครับ ถ้ามีสองตัว ให้ทดลองใส่ดูทีละตัวครับผม หรือหากมีตัวใหม่ ให้ลองเปลี่ยนดูก่อนนะครับ หากไม่หาย ให้ลบพาร์ติชั่นของฮาร์ดดิสก์ออกให้หมด แล้วสร้างใหม่ และจัดการฟอร์แมตให้เรียบร้อย แล้วลองลงดูใหม่ครับ  Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์