เพาเวอร์แอมป์กับเพาเวอร์มิก มันต่างกันอย่างไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:38:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพาเวอร์แอมป์กับเพาเวอร์มิก มันต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 32663 ครั้ง)
artt
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 11:57:42 AM »

ตอนนี้กำลังศึกษาหาข้อมลูจะทำเครื่องเสียงกลางแจ้ง เลยอยากรู้ว่าเพาเวอร์แอมป์กับเพาเวอร์มิกมันต่างกันอย่างไร
ใช้งานต่างกันแบบไหน ทั้งข้อดีข้อเสีย
ขอบคุณครับ

surasak.289
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 07:58:26 PM »

ง่ายๆครับพาเวอร์ก็เป็นแอมขยาย มิกซ์ก็ตัวผสมเสียงให้เพราะต่อสัญญานไปให้แอมขายเสียงให้ดังขึ้น
พาเวอร์มิกซ์ก็มันรวมกันอยู่ในเครื่องเดียวกัน  แตกต่างก็พาเวอร์มิกซง่ายสดวก แต่ถ้าจะให้มันเป็นชุดใหญ่ก็แยกชิ้นครับ....
Garmall
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 08:21:29 PM »

มันต่างตรงที่เพาเวอร์แอมป์นี้เป็นตัวขยายเสียงมันมันมีกำลังขึ้น(ดังขึ้น)แต่เพาเวอร์มิกเป็นตัวผสมสัญญานเสียงให้มีความไพเราะ(เสียงนิ้มหน้าฟัง)แต่ถ้าไม่ใช้เพาเวอร์แอมป์ใช้แต่เพาเวอร์มิกก็ได้

หากผิดผลาดประการไดขอ อภัยด้วย
shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 09:36:17 PM »

1.เพาเวอร์แอมป์ คือ เครื่องขยายกำลัง
2.เพาเวอร์มิกส์ คือ เครื่องขยายกำลัง+ปรีแอม+EQ +Fx ในตัวเดียวกันแล้วแต่ยี่ห้อ

ถ้าจะเล่นกลางแจ้ง แนะนำให้แยกชิ้น จะใด้การทำงานแบบแยกอิสระ
ยกตัวอย่างเช่น
     1.มิกส์ เลือกเอาตามช่องสัญญาณที่เราจะนำเข้ามาผสมและการใช้งาน(ยี่ห้อตามงบประมาณ)
     2.EQ มีให้เลือกตามความต้องการ10 ช่องขึ้นไป แนะนำใช้แบบสไล้ยาวคัดเสียงง่าย
     3.ครอส จะเลือกเอาระหว่าง2ทางหรือ3แล้วแต่การใช้งาน มีแอมป์3ตัวก็ เลือก3ทาง
     4.FX คือเอฟเฟค ใช้สำหรับเพื่ม มิติเสียง เครื่องดนตรี หรือเสียงร้อง
     5.คอมเพรสเซอร์ คือตัวช่วยในการจัดการระดับเสียงให้คงที่ ป้องกันขี้เมาตะโกนไส่ไมค์ อิอิ
     6.เกท คือตัวแยกสัญญาณช่องทางเสียงให้เสียงที่ต้องการเข้ามา เสียงอื่นๆห้ามเข้า เช่น เครื่องเป่าต่างๆ
     7.D4 หรือ D5 เป็นเครื่องกำเนิดสัญญาณเสียงต่างโดยใช้การทริกจากไมค์ที่จ่ออุปกรณ์นั้น เช่น กลองชุด
     8.หม้อแปลงสเต็บอัพ คือ อุปกรณ์สำหรับดึงแรงดันและกระแสไฟ ใช้ตลอดเพื่อแก้ปัญหาไฟตก

แนะนำแค่นี้ก่อนเพราะแต่ละอย่างมันราคาหลายตัง

artt
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 08:13:27 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับครับ เริ่มได้ความรู้แล้ว Cheesy

แล้วชุดเริ่มต้นการเล่นเครื่องเสียงกลางแจ้ง ควรมีอะไรบ้างครับ
งบประมาณ3-4หมื่นบาท ควรใช้แบบเพาเวอร์มิกหรือเพาเวอร์แอมป์
ตู้กลางแหลมแบบธรรมดา2ข้าง ตู้ลำโพงก็ซับ15"-18" 2ข้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ
surasak.289
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:06:37 PM »

ขอความรู้หน่อยครับคุณshokunmusicsound เรื่องข้อที่ 5 6 7 อยากรู้การทำงานของมันและการต่อใช้งานอยากเห็นรูปและยี่ห้อที่มีจำหน่ายผมเคยเห็นแต่เขาพูดกันว่าคอมเพรสเซอซ์แต่ไม่เคยรู้เลยว่ามันมีหน้าที่อย่างไรครับ Cheesy รบกวนเจ้าของกระทู้หน่อยครับ
artt
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 12:22:12 PM »

ผมต้องศึกษาอีกมาก มันรายละเอียดเยอะจริงๆ lv!
shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 09:25:14 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับครับ เริ่มได้ความรู้แล้ว Cheesy

แล้วชุดเริ่มต้นการเล่นเครื่องเสียงกลางแจ้ง ควรมีอะไรบ้างครับ
งบประมาณ3-4หมื่นบาท ควรใช้แบบเพาเวอร์มิกหรือเพาเวอร์แอมป์
ตู้กลางแหลมแบบธรรมดา2ข้าง ตู้ลำโพงก็ซับ15"-18" 2ข้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ

จัดให้เลยราคาตามงบประมาณ แบบสองทาง

ตู้กลางแหลม PS15 พร้อมดอก                                                      คู่ละ 8,500
ซับ 18" J-BIN พร้อมดอกโครงปั๊ม                                                  คู่ละ 10,500
ครอส 2 ทาง                                                                           ตัวละ 2,900
EQ 31 ช่อง X2                                                                        ตัวละ  6,500
power 500+500w   กลางแหลม                                                    ตัวละ  6,500
power 1000+1000w  เบส                                                           ตัวละ  12,000
มิกส์ เลือกช่องตามการใช้งาน8ช่องขึ้นไปเอาแบบมี เอฟเฟคในตัว(ประหยัด)            ตัวละ 8,500 UP

รวมแบบคร่าวๆ  55,400  เกินงบนิดหน่อย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์