ขอความช่วยเหลือหน่อยครับพี่ๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 23, 2024, 10:13:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับพี่ๆ  (อ่าน 4300 ครั้ง)
wisut_139
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 10:49:38 AM »

คือตอนนี้ผมมีอินพุตเป็นแรงดันไฟเอซี 0-0.5v อ่ะครับ อยากให้มันเปรียบเทียบออกมาอ่ะครับ ว่าถ้า 0v ให้ทรานซิสเตอร์ไม่นำกระแสแต่ถ้า 0.5v ให้ทรานซิสเตอร์นำกระแสอ่ะครับ ขอบคุณครับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 02:02:18 PM »

ให้ข้อมูลหน่อย ว่าจะเอาไปทำอะไร ไฟAC แค่ 0.5v  งง Kiss
TR มันต้องการไฟไปไบอัส 0.6v ถ้าน้อยกว่านั้นมันไม่ทำงาน
wisut_139
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 02:20:06 PM »

คือตอนนี้ผมมีอินพุตเป็นแรงดันไฟเอซี 0-0.5v อ่ะครับ อยากให้มันเปรียบเทียบออกมาอ่ะครับ ว่าถ้า 0v ให้ทรานซิสเตอร์ไม่นำกระแสแต่ถ้า 0.5v ให้ทรานซิสเตอร์นำกระแสอ่ะครับ ขอบคุณครับ

ต้องการให้ tr ทำงานแต่แหล่งจ่ายต้องใช้เท่านี้ มีวิธีทำให้แรงดันจากแหล่งจ่ายเพิ่มขึ้นได้หรือไม่โดยไม่เปลี่ยนแหล่งจ่ายไฟรบกวนด้วยครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 02:50:20 PM »

จะตอบว่าไม่ได้ก็ไม่ดี ต้องคอยผู้รู้มาช่วยอธิบายให้ก่อนครับ Kiss
wisut_139
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 11:29:34 AM »

คือตอนนี้ผมทำชุดควบคุมปลั๊กโดยแสดงผลบนโปรแกรม LAB VIEW (สั่งปิดเปิดด้วยคอมนั่นแหละ) ผ่านMCU at89c51ac3 ตอนนี้สั่งเปิด-ปิดได้แล้ว แต่ต้องการเช็คให้ได้ว่ามีอุปกณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าต่ออยู่กับปลั๊กด้วยหรือป่าว แล้วส่งผลมาที่ตัวโปรแกรมบนคอม มีวิธีใดที่สามารถทำได้บ้าง ตอนนี้ผมใช้ อุปกรณที่ชื่อว่า CT เป็นตัวเช็ค แต่แรงดันที่ได้มันน้อยเกินไปไม่สามารถนำมาขับทรานซิสเตอร์ให้ทำงานได้ คือ (0.5Vac) ยังไม่ผ่านวงจรใดๆทั้งสิ้นนะครับ 0.5 หนะ ไม่ทราบว่าพอจะมีอุปกรณ์ตัวใดที่ใช้แทน CT ตัวนี้ได้บ้าง

http://rocky.digikey.com/weblib/CR%20Magnetics/Web%20photos/CR8410-1000.jpg

ผมใส่ภาพลงไปไม่เป็นนะครับ ต้องก๊อปวางเอานะครับ

รบกวนด้วยครับ ติดคัดตรงไหน แสดงความคิดเห็นได้เต็มที่เลยนะครับ น้อมรับด้วยความยินดี ขอบคุณ คุณลุงเคี้ยงด้วยนะครับ ที่แนะนำอะไรดีๆมาให้
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 12:46:50 PM »

ต้องการเช็คว่ามีปลั๊กเสียบอยู่หรือไม่ โดยใช้ TC ??
แล้วถ้าเสียบปลั๊กไว้ แต่ไม่ได้เปิดสวิทช์เครื่องใช้ไฟฟ้า ในกรณีที่เครื่องใช้ไฟฟ้านั้นไม่ใช่ระบบจ่ายไฟแช่ละครับ TC มันจะเหนี่ยวนำกระแสมาได้อย่างไร??
ผมไม่รุ้ว่าปลั๊กที่จะนำมาเสียบเป็นอย่างไร ใส่ TC ไว้ที่ไหน เต้ารับเป็นอย่างไร ใช้งานลักษณะไหน TC คร่อมกับเต้ารับทั้งหมด หรือแค่ปลั๊กแต่ละตัวแยกกัน
ปรกติแล้ว TC ที่เห็นในรูปเค้าใช้วัดกระแสของระบบไฟแรงสูงใช่หรือไม่ครับ เอามาใช้งานแบบนี้มันก็เลยให้แรงดันที่น้อยไป ไม่พอแม้จะไดร์ทรานซิสเตอร์
ผมขอแนะนำว่า ให้คิดง่ายๆเลยดีไหม เช่นใส่ไมโครสวิทช์ไว้ในเต้ารับเลย เสียบปลั๊กแล้้วไปดันสวิทช์ทำงาน หรือไม่ก็ออปโต้ทรานซิสเตอร์ กับหลอดอินฟาเรด แล้วส่งค่ากลับไปที่ MCU
wisut_139
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 05:13:16 PM »

ต้องการเช็คว่ามีปลั๊กเสียบอยู่หรือไม่ โดยใช้ TC ??
แล้วถ้าเสียบปลั๊กไว้ แต่ไม่ได้เปิดสวิทช์เครื่องใช้ไฟฟ้า ในกรณีที่เครื่องใช้ไฟฟ้านั้นไม่ใช่ระบบจ่ายไฟแช่ละครับ TC มันจะเหนี่ยวนำกระแสมาได้อย่างไร??
ผมไม่รุ้ว่าปลั๊กที่จะนำมาเสียบเป็นอย่างไร ใส่ TC ไว้ที่ไหน เต้ารับเป็นอย่างไร ใช้งานลักษณะไหน TC คร่อมกับเต้ารับทั้งหมด หรือแค่ปลั๊กแต่ละตัวแยกกัน
ปรกติแล้ว TC ที่เห็นในรูปเค้าใช้วัดกระแสของระบบไฟแรงสูงใช่หรือไม่ครับ เอามาใช้งานแบบนี้มันก็เลยให้แรงดันที่น้อยไป ไม่พอแม้จะไดร์ทรานซิสเตอร์
ผมขอแนะนำว่า ให้คิดง่ายๆเลยดีไหม เช่นใส่ไมโครสวิทช์ไว้ในเต้ารับเลย เสียบปลั๊กแล้้วไปดันสวิทช์ทำงาน หรือไม่ก็ออปโต้ทรานซิสเตอร์ กับหลอดอินฟาเรด แล้วส่งค่ากลับไปที่ MCU

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกๆท่านเลยนะครับ มีประโยชน์ทุกคนเลย ขอบคุณครับพี่ๆทุกคน
kong/
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน16

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 07:30:41 PM »

ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรเพราะผมไม่รู้จัก TC
     ผมขอถามครับว่า 0.5 โวลต์นั้นกระแสมาก-น้อยแค่ไหน ถ้าจะใช้วิธีเพิ่มแรงดันโดยใช้หม้อแปลง แต่คุณต้องพันหม้อแปลงเองนะใช้หม้อแปลงทอรอยด์เล็กๆขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางน้อยๆ  น้อยกว่า 1 เซนติเมตร   ถ้ากระแสมันต่ำก็คุณก็ใช้ลวดเบอร์เล็กๆ เล็กมากๆจากขดลวดในรีเรย์มาพันที่แกนทำเป็นขดอินพุต และก็เอาลวดอันเดิมที่เหลือในรีเรย์พันทับทำเป็นขดเอาท์พุตให้มีจำนวนรอบมากกว่าขดอินพุตสัก 2 เท่าก็จะได้ไฟออกประมาณ0.9-1 โวลต์
     แต่ถ้าไฟ0.5โวลต์ของคุณกระแสมีมากถ้ามากกว่า200-300มิลลิแอมป์ก็ใช้หม้อแปลงIEขนาดเล็กๆประมาณ200mAก็ได้ครับแกะมาพันลวดใหม่ ให้ลวดทางเอ้าพุตมีจำนวนรอบเป็น 2 เท่าของอินพุตก็จะได้แรงดันไฟออกเป็น 2 เท่าครับ

********ไม่รู้ว่าใช้ได้ป่าวนะแต่ถ้ากระเสพอก็ใช้ได้ครับ ขอให้โชคดี  เอาแน่ทดลองไปเรื่อยๆครับเดี๋ยวก็ได้*********
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์