ช่วยแนะนำอุปกรณ์กลับทางหมุนมอเตอร์1เฟสด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 03:00:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำอุปกรณ์กลับทางหมุนมอเตอร์1เฟสด้วยครับ  (อ่าน 32801 ครั้ง)
taylerxxx
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 12:08:38 AM »

คืออยากกลับทางหมุนยูนิเวอร์แซลมอเตอร์น่ะครับ อยากกลับทางหมุนแบบว่าซ้ายสลับขวาไปมาโดยไม่ต้องหยุดรอ อยากทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์ชนิดใดบ้างครับในการสลับการหมุนของมอเตอร์ลักษณะนี้(ถ้าแนะนำราคามาด้วยก็จะขอบคุณเป็นอย่างมากครับ)

---ขอบคุณครับ---

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 08:28:26 AM »

โอ้โฮ..จะเอาไปใช้งานประเภทไหนครับเนี่ย จะกลับทางหมุนโดยไม่ต้องหยุดรอด้วย  ฉงน
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 08:54:46 AM »

-ใช้ของเครื่องซักผ้าสิครับ
-สวิทหมุนแบบตั้งเวลา
-มอเตอร์แบบเดียบกับถังซัก สายรันออก2เส้น
-รันแคปเท่าขนาดมอเตอร์ วงจรเครื่องซักผ้าแบบถังคู่เหมือนกันทุกเครื่อง
-สลับสายสลับไฟด้วยสวิทหมุนเครื่องซักผ้า  ping! HAPPY2!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
taylerxxx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 12:20:21 PM »

-ใช้ของเครื่องซักผ้าสิครับ
-สวิทหมุนแบบตั้งเวลา
-มอเตอร์แบบเดียบกับถังซัก สายรันออก2เส้น
-รันแคปเท่าขนาดมอเตอร์ วงจรเครื่องซักผ้าแบบถังคู่เหมือนกันทุกเครื่อง
-สลับสายสลับไฟด้วยสวิทหมุนเครื่องซักผ้า  ping! HAPPY2!!

สรุปคือใช้สวิตช์หมุนแบบตั้งเวลาของเครื่องซักผ้าเพียงอย่างเดียวใช่ไหมครับ
taylerxxx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 12:21:40 PM »

โอ้โฮ..จะเอาไปใช้งานประเภทไหนครับเนี่ย จะกลับทางหมุนโดยไม่ต้องหยุดรอด้วย  ฉงน

จะเอาไปทำของเล่นน่ะครับ
prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 01:51:55 PM »

universal motor มักจะเป็นมอเตอร์ตัวเล็กๆ กลับทางหมุนก็คงไม่ต้องรอ การกลับทางหมุนจะต้องสลับสายที่จะเข้าทุ่นอาเมเจอร์ ควรให้รายละเอียดของงานมากอีกหน่อย แต่ถ้าจะกลับทางแบบง่ายๆก็ตามรูป  สำหรับสวิทช์สามทางหกขา  ถ้าต้องการแบบ ตำแหน่งกลางมอเตอร์หยุด โยกหน้าเดินหน้า โยกหลังถอยหลัง ก็ลองเลือกสวิทช์แบบนั้นดู น่าจะเรียกว่าสวิทช์สามจังหวะ 

[img]http://img816.imageshack.us/img816/9262/lastscan.jpg[img]
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 01:53:51 PM »

taylerxxx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 02:25:47 PM »

universal motor มักจะเป็นมอเตอร์ตัวเล็กๆ กลับทางหมุนก็คงไม่ต้องรอ การกลับทางหมุนจะต้องสลับสายที่จะเข้าทุ่นอาเมเจอร์ ควรให้รายละเอียดของงานมากอีกหน่อย แต่ถ้าจะกลับทางแบบง่ายๆก็ตามรูป  สำหรับสวิทช์สามทางหกขา  ถ้าต้องการแบบ ตำแหน่งกลางมอเตอร์หยุด โยกหน้าเดินหน้า โยกหลังถอยหลัง ก็ลองเลือกสวิทช์แบบนั้นดู น่าจะเรียกว่าสวิทช์สามจังหวะ 

[img]http://img816.imageshack.us/img816/9262/lastscan.jpg[img]

ลักษณะงานที่จะดัดแปลงไปใช้ก็จะเป็นประมาณเหมือนพวกเป้ายิงปืนให้มันเลื่อนไปซ้ายทีขวาที เช่น ให้มันเลื่อนไปทางขวาประมาณ5วินาทีจากนั้นก็เลื่อนมาทางซ้ายอีก5วินาทีสลับกันไปมาเรื่อยๆน่ะครับ พอดีผมมีมอเตอร์(ยูนิเวอร์แซล)ที่ไม่ใช้แล้วอยู่เลยอยากดัดแปลงนำมาใช้ประโยชน์

แล้วสวิตช์ที่แนะนำมานี้มันจะกลับทางหมุนให้อัตโนมัติเลยหรือเราต้องคอยกดให้มันสลับเองครับ

prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 03:07:24 PM »

สวิทช์แบบนี้ต้องกดเอง ถ้าจะให้อัตโนมัติก็ต้องสวิทช์ของเครื่องซักผ้าตามที่ท่านข้างบนได้แนะนำไว้  แต่ลักษณะการต่อสายเพื่อกลับทางหมุนของสวิทช์เครื่องซักผ้าคงไม่เหมือน universal motor   แต่น่าจะดัดแปลงโดยให้สวิทช์ของเครื่องซักผ้าไปควบคุมรีเลย์ แล้วเอารีเลย์ไปกลับทางหมุนมอเตอร์อีกที หรือว่าท่านอื่นจะแนะนำวิธีที่ดีกว่า  ผมว่าไอเดียสวิทช์เครื่องซักผ้าจะเหมาะกับงานนี้ เพราะสามารถเลือกจังหวะ เร็วช้าได้  ผมก็อยากทราบวิธีการตัดต่อของสวิทช์เครื่องซักผ้าเหมือนกัน
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 03:09:19 PM »

งานน่าสนใจครับ ผมก็ชอบ เสียแต่ว่าลูกปืนแพง ยิงมากกระเป๋าทะลุ
taylerxxx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 07:41:53 PM »

มอเตอร์เครื่องซักผ้าเหมือนมอเตอร์พัดลมตั้งโต๊ะไหมครับ(ไม่มีมอเตอร์เึครื่องซักผ้าน่ะครับ)

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 09:45:01 PM »

อ๋อ..จะทำเป้าล่อซ้อมยิงเหรอครับ
ผมว่าทำแบบข้อเหวี่ยงน่าจะดีกว่านะครับ
มอเตอร์หมุนทางเดียวตลอด ไม่ต้องสลับไปสลับมา
ลองนึกถึงข้อเหวี่ยงของมอเตอร์ไซค์ดูครับ แล้วจะปิ๊งเอง  เยี่ยมมาก
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 09:58:28 AM »

วงจรนี้ตั้งเวลาด้วย ไอซี 555 และมีไอซี 4013 จัดการกับเวลาที่ได้อีกทีเพื่อควบคุมเวลากลับทางหมุนของมอเตอร์ได้เวลาที่เท่ากัน โดยเวลาสูงสุดที่คำนวนได้จากวงจรคือ 30 วินาที คือหมุนซ้าย 30วินาที หมุนขวา 30 วินาที ท่านไ่ม่บอกว่าต้องการเวลาเท่าไหร่ มอเตอร์ยูนิเวอร์แซลเป็นอย่างไร ไฟกี่โวลต์ กลับทางหมุนแบบไหน ผมก็เลยต้องเป็นหมอดูทำวงจรนี้มาให้ ถ้าเวลาไม่ได้ตามต้องการ ก็ลองคำนวนเวลาเอาใหม่ โดยคิดได้จากสูตรคำนวนเวลาไอซี 555
T=T1+T2
T1=0.693(R1+R2)C
T2=0.693xR2xC
กดดูจาก Exel แป๊บเดียวก็ได้แล้ว

สำหรับการต่อไฟเลี้ยงมอเตอร์ กับมอเตอร์ก็ดูจากการกลับทางหมุนมอเตอร์ว่าปรกติเค้ากลับทางกันอย่างไร แล้วนำวงจรนี้ไปประยุกต์ใช้งานเอา แต่ถ้ากลับทางหมุนโดยการกลับขั้วมอเตอร์อย่างเดียว ก็ใช้วงจรนี้ได้เลย

ปล. ถ้าต้องการคำตอบที่รวดเร็ว และชัดเจนและถูกต้องตามที่ต้องการ มันก็มาจากคำถามที่ชัดเจนด้วยครับ ping!
somsak.sam1
member
*

คะแนน8

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 10:46:10 AM »

เคยทำให้ฟาร์มเลี้ยงไก่ไข่  ผมใช้แม็กเนติกครับทนจริง ๆ  เยี่ยมมาก
taylerxxx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 10:02:59 PM »

วงจรนี้ตั้งเวลาด้วย ไอซี 555 และมีไอซี 4013 จัดการกับเวลาที่ได้อีกทีเพื่อควบคุมเวลากลับทางหมุนของมอเตอร์ได้เวลาที่เท่ากัน โดยเวลาสูงสุดที่คำนวนได้จากวงจรคือ 30 วินาที คือหมุนซ้าย 30วินาที หมุนขวา 30 วินาที ท่านไ่ม่บอกว่าต้องการเวลาเท่าไหร่ มอเตอร์ยูนิเวอร์แซลเป็นอย่างไร ไฟกี่โวลต์ กลับทางหมุนแบบไหน ผมก็เลยต้องเป็นหมอดูทำวงจรนี้มาให้ ถ้าเวลาไม่ได้ตามต้องการ ก็ลองคำนวนเวลาเอาใหม่ โดยคิดได้จากสูตรคำนวนเวลาไอซี 555
T=T1+T2
T1=0.693(R1+R2)C
T2=0.693xR2xC
กดดูจาก Exel แป๊บเดียวก็ได้แล้ว

สำหรับการต่อไฟเลี้ยงมอเตอร์ กับมอเตอร์ก็ดูจากการกลับทางหมุนมอเตอร์ว่าปรกติเค้ากลับทางกันอย่างไร แล้วนำวงจรนี้ไปประยุกต์ใช้งานเอา แต่ถ้ากลับทางหมุนโดยการกลับขั้วมอเตอร์อย่างเดียว ก็ใช้วงจรนี้ได้เลย

ปล. ถ้าต้องการคำตอบที่รวดเร็ว และชัดเจนและถูกต้องตามที่ต้องการ มันก็มาจากคำถามที่ชัดเจนด้วยครับ ping!

-เป็นมอเตอร์ยูนิเวอร์แซลของเครื่องตัดเหล็กขนาด2200W./220V. ต้องการให้มันกลับทางหมุนไปซ้ายทีขวาทีประมาณข้างละ5-10วินาทีครับ
-จากวงจรที่ให้มานี้ ผมต้องทำแผงวงจรขึ้นมาเองด้วยหรือเปล่าครับ สารภาพตามตรงว่าสำหรับผมแล้วยากจริงๆครับ มีทางที่ง่ายกว่านี้ไหมครับ
-ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ พอดีว่าสงสัยมอเตอร์ยูนิเวอร์แซล1แรงม้านี่มันสามารารถยกของได้หนักกี่กก.ครับ

kiano♥
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 01:09:18 PM »

มอเตอร์มีสายออกมากี่เส้นครับ รบกวนถ่ายรูปมาดูไดไหม ตรงเนมเพทมันน่ะครับ แล้วก็ตรงขั้วไฟของมันด้วย จะได้รู้ว่ามันกลับทางหมุนโดยการต่อสายอย่างไร สำหรับวงจร ก็วาดๆใส่กระดาษ แล้วเดินไปร้านซ่อม ให้เค้าต่อให้ หรือวิทยาลัยเทคนิกใกล้บ้าน แล้วเข้าไปแผนกอิเล็ค เค้าคงช่วยได้ครับ เค้าจะดีใจซะอีก ที่นักเรียนได้มีของมาซ้อมมือ อิอิอิ
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 02:55:55 PM »

มอเตอร์แบบนี้และขนาดนี้มันแรงและรอบจัดมาก ผมว่างานนี้คงจะไม่จบง่ายๆหรอกครับ
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 09:09:34 PM »

นั่นสิครับ ผมก็เริ่มเขวแล้ว ลองหาวิธีอื่นดีกว่าไหมครับ หรือไม่ก็ปรึกษาช่างที่พอรู้จักกันดีกว่านะครับ
decha
member
*

คะแนน3

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 11:54:08 PM »

K1, K2 คือ แม็คเนติค คอนแทคเตอร์
decha
member
*

คะแนน3

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 12:31:56 AM »

R1 คือ รีเลย์
K1,K2 คือ แม็กเนติค คอนแทคเตอร์
Leftmost limit,Rightmost limit คือ ลิมิตสวิทช์จำกัดระยะทางด้านซ้ายสุดและขวาสุด
TIMER CONTACT คือ หน้าคอนแทคของรีเลย์วงจร timer ที่ท่านจะทำ จากวงจรของท่าน Kiano
...ในแบบวงจรคอนโทรล ผมเขียนแหล่งจ่ายไฟเป็น 24 โวล์ท ( ดีซี) ฉะนั้นแรงดันคอยล์ R1,K1,K2  ก็ต้องเป็น 24โวล์ท ( ดีซี)
แต่ถ้าต้องการใช้แหล่งจ่ายไฟฟ้าสลับ 220 โวล์ท 50 Hz ...แรงดันคอยล์ R1,K1,K2  ก็ต้องเป็น 220โวล์ท 50HZ
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 11:58:59 PM »

สว่านราคาถูกตัวสองร้อยกว่าบาทเอามาดัดแปลงได้ไหม มอเตอร์เครื่องตัดเหล็กมันใหญ่ไป ถ้าใช้สายพานและพูเล่ทดรอบ สายพานก็คงจะกระจุยแน่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์