Monitor ยี่ห้อ iTron 17" ไม่ยอมตัดเข้าโหมดประหยัดพลังงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 12, 2024, 12:35:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Monitor ยี่ห้อ iTron 17" ไม่ยอมตัดเข้าโหมดประหยัดพลังงาน  (อ่าน 2473 ครั้ง)
Paul Freeman
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 01:08:39 PM »

จอยี่ห้อ iTron 17" จอโค้ง

เวลาถอดสายสัญญาณออก จะมีข้อความเตือนว่า Singal Cable Disconnect

ซึ่งถ้าเป็นจอปกติ จะมีข้อความประมาณนี้ขึ้นสัก 30 วินาที แล้วจะตัดเข้าโหมดประหยัดพลังงาน
คือ ปิดหน้าจอ (จอมืด) และมีไฟสีส้ม หรือสีเหลืองขึ้นที่ไฟ Power

แต่ของผมมันเหมือนพยายามตัด โดยจอจะดับไปสัก 2-3 วินาที
แล้วก็เปิดหน้า Singal Cable Disconnect ขึ้นมาอีก
และไฟที่ปุ่ม Power ก็เป็นสีเขียวตลอดเวลา

แต่ถ้าต่อสายสัญญาณเข้าเครื่องคอม แล้วตั้งโหมดประหยัดไฟ พอคอมสั่งให้จอดับ มันก็สามารถดับได้
และมีไฟกระพริบสีแดง (ส้ม) ขึ้นที่ปุ่ม Power ด้วย

แต่ถ้าสั่ง Shut Down จอจะไม่ดับ จะขึ้น Signal Cable Disconnect ตลอด

มันเป็นเพราะอะไรครับ ใครทราบช่วยบอกด้วย
 Cheesy

pk
member
*

คะแนน56

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2007, 06:40:46 PM »

@อยู่ที่การออกแบบมาของจอแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ   
@แต่จอรุ่นใหม่ที่ผลิตออกมา เมื่อไม่เสียบสายสัญญาณก็จะตัดไฟส้ม  เพราะไม่มีสัญญาณ   hor และ ver
@และจอบางรุ่นก็จะมีให้เราเข้าปรับที่   service  mode  ได้

คุณก็ต้องเทียบจากจอรุ่นเดียวกันว่าเหมือนกันหรือเปล่า

........... <you/>
Paul Freeman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 11:07:25 AM »

ขอบคุณครับ  Cheesy จะลองไปหาเทียบดูนะครับ

แต่ไม่รู้ว่ามีใครรู้วิธีเข้า Service Mode ของยี่ห้อนี้บ้างหรือเปล่า  Sad

ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นอะไรนะครับ แต่เห็นแปะป้ายบอกว่า 1770TP น่ะครับ

พยายามหาพวกเว็บ Service ของยี่ห้อ i Tron ก็ไม่เห็นเจอเลย  Sad
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์