daewoo dwf-6270 อาการ ตอนล้างหน้าจอขึ้น ER
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:58:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: daewoo dwf-6270 อาการ ตอนล้างหน้าจอขึ้น ER  (อ่าน 6747 ครั้ง)
aekkachai
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 02:14:44 AM »

daewoo dwf-6270 ช่วงซัก run ตามปรกติครับ  เเต่ตอนล้างถ่ายน้ำออกเสร็จเเล้วจะปล่อยน้ำเข้าถังเครื่องหยุดหน้าจอขึ้น ERครับ  ผมเพิ่งเปลี่ยน motor ถ่ายน้ำมาใหม่ครับ เพราะเช็คตอนเเรก motor ถ่ายน้ำเสียครับ ท่านอาจารย์ชวยเเนะนำด้วยครับ (มือใหม่ครับ) ขอบคุณครับ  ขอบคุณ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 11:23:50 AM »

อืม..พี่เอกชัยครับ ลองดูขั้นตอนการทำงานใหม่อีกรอบนึงนะครับว่า
Error มันเกิดขึ้นระหว่างขั้นตอนไหน

Power > Start >
          > ชั่งน้ำหนัก > เอาน้ำเข้า > ซัก > เอาน้ำออก > สลัดฟอง(ปั่นหมาด) = ขั้นตอนซัก

> เอาน้ำเข้า > ซัก > เอาน้ำออก > สลัดฟอง(ปั่นหมาด) = ขั้นตอนล้าง1

> เอาน้ำเข้า > ซัก > เอาน้ำออก > สลัดฟอง(ปั่นหมาด) = ขั้นตอนล้าง2 และปั่นหมาด

aekkachai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 12:19:53 AM »

อยู่ในขั้นตอนเเรกครับ หลังจากเอานำออกเเล้วครับ ช่วงกำลังสลัดฟองครับหน้าจอขึ้น LE ครับ เครื่องตัดครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 08:32:32 AM »

อ๋อ..ถ้าเกิด Error ขึ้นในขั้นตอนนี้ ส่วนใหญ่จะเกิดจากอุปกรณ์ Safety Switch ครับ
เช่น สวิทช์ประตู กระเดื่องเช็คสมดุลถัง

อาการ LE ของพี่เอกชัย น่าจะเกิดจากสวิทช์ฝาประตูครับ LE มาจากคำว่า Lid Error ซึ่งหมายความว่าฝายังไม่ได้ปิดขณะเครื่องกำลังปั่นหมาด หรือถ้าปิดแล้วอาจปิดไม่สนิท และอีกกรณีนึงก็คือ ฝาปิดสนิทแล้ว แต่สวิทช์เซนเซอร์ไม่ทำงาน

ยังไงลองเช็คสวิทช์ฝาประตูดูนะครับพี่ สำหรับแดวู ถ้าผมจำไม่ผิดเค้าจะใช้ไมโครสวิทช์แบบก้านยาวหล่ะมั๊ง อย่าลืมเช็คสายไฟด้วยนะครับ เพราะบริเวณนั้นค่อนข้างชื้นสายเป็นขี้เกลือบ่อยครับ ไฟเดินไม่ค่อยสะดวกก็เกิด Error ได้เหมือนกัน
aekkachai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 12:20:27 AM »

อีกนิดครับ ถ้าสมมุติเกิดอาการนี้ในขั้นตอนที่2 หรือ 3 ต้องเช็คหรือมีเเนวทางเช็คยังครับ และขออีกครับมี web เกี่ยวกับการบอกอาการเสียของเครื่องซักผ้าปล่าวครับ ช่วยเเนะนำด้วยครับ เเละสุดท้ายท่านคือใครหรอครับเหมือนจะรู้จักผมเลย ขอคุณครับ
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 01:12:23 AM »

เวปนี้แหละครับ  มีทุกอย่างที่ท่านต้องการ สามารถ ตรวจสอบรหัส Error โค๊ต ของเครื่องซักผ้า ได้ที่นี่ครับ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=59106.0

เครื่องยี่ห้ออื่น ที่ไม่มีในนี้ หรือ อาการ ที่ ค้นดูแล้วไม่เจอ หรือ อ่านแล้วไม่เข้าใจ สามารถ ตั้งกระทู้ สอบถามได้ครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 08:44:46 AM »

ถ้าเกิด Error ขึ้นในขั้นตอนที่ 2 และ 3 ในช่วงปั่นหมาดเช่นกัน ก็น่าจะเกิดจากสาเหตุเดียวกันครับพี่

ส่วนเว็บหรือกระทู้ที่เกี่ยวกับ Error Code ของเครื่องซักผ้า ก็คลิ๊กตามลิงค์ที่พี่ตู่วางไว้ได้เลยครับพี่

55++ สุดท้าย ผมจะเป็นใครมันไม่สำคัญหรอกครับพี่ ถ้าได้พูดคุยในในบอร์ดนี้แล้ว เราเป็นพี่น้องกันหมดครับ
aekkachai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 07:09:35 AM »

ขอบคุณครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 03:41:16 PM »

แวะมาติดตามผลงานครับ

เครื่องซักผ้าได้เป็นปกติรึยังครับพี่
aekkachai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 10:35:15 PM »

moter เดนน้ำตัว ใหม่อาจจะกำลังไม่ถึงครับ เพราะเช็คไฟออกปรกติเเต่ไม่ทำงานวะงัน บ้างครั้ง สั่งปั่นเเต่กลับ ซักครับ งงเลยครับ ใช้มือดันช่วยทำงานปรกติครับ  ขอความช่วยเหลืออีกรอบครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 09:37:43 PM »

หา..เปลี่ยนมอเตอร์เดรนน้ำแล้วเหรอครับพี่

แล้วเช็คดีรึยังครับว่ามันเสียจริงรึเปล่า แล้วตัวใหม่ที่ใส่เข้าไปมันตรงรุ่นเดิมรึเปล่าครับ

ถ้าไม่มั่นใจว่าเสียรึเปล่าให้ลองเช็คแบบนี้ครับ
ถอดซ็อกเก็ตที่ตัวมอเตอร์เดรนออกก่อน จากนั้นลองจ่ายไฟ 220V ที่ขั้วมันดูครับว่ามันดึงได้สุดรึเปล่า
ถ้าจ่ายไฟจะๆขนาดนี้แล้วยังไม่ยอมดึง หรือดึงแล้วมีเสียงผิดปกติก็ถือว่าเสียละครับ

แต่ถ้ามันดึงได้ปกติ แต่พอเสียบซ็อกเก็ตแล้วใช้บอร์ดสั่งงานแล้วมันไม่ยอมดึง ก็คงต้องเช็คที่สายว่ามีรอยขาด หรือรอยกัดแทะรึเปล่า

แต่ถ้าสายอยู่ในสภาพดี คราวนี้คงต้องมาดูที่บอร์ดแล้วหล่ะครับพี่
ที่เคยซ่อมมาก็ Triac เสียครับ ตัวนึงไม่กี่ตังค์ แต่ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษตอนเปิดฝาบอร์ดอ่ะครับ
ไม่แนะนำให้ใช้วิธีงัดบอร์ดนะครับ เพราะเห็นมาเยอะแล้วครับ งัดปุ๊บ ปริ๊นแตกปั๊บ งานเข้าหนักกว่าเดิมอีกหง่ะ

ยังไงรบกวนพี่ช่วยถ่ายรูปเครื่องซักผ้ากับบอร์ดมาแปะไว้ให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับ
เผื่อพี่ๆแถวนี้จะเคยผ่านมือมาบ้าง..
aekkachai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 02:38:29 PM »

moter เดนนน้ำ ไม่ตรงรุ่นดัดเเปลงนิดหน่อยครับ เพราะตัวเดิมกลมเเต่ตัวใหม่เป็นสี่เหลี่ยมครับ  เดี๋ยวลองทดสอบโดยใช้ไฟ 220v ดูครับ ได้ผลยังไงเเล้วจะรายงานครับ ขอบคุณครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 06:07:37 PM »

เอาแน่  เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์