ถามเกี่ยวกับการต่อสาย C กับมอเตอร์ปั๊มน้ำครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 06:59:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับการต่อสาย C กับมอเตอร์ปั๊มน้ำครับ  (อ่าน 20395 ครั้ง)
DJUNG
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 02:21:52 PM »

จะใส่รูปแต่ทำไม่เป็นครับ  คือเป็นมอเตอร์ปั๊มน้ำ         
มีรายละเอียดที่ป้ายว่า
ยี่ห้อ Triple T3t
model p-106a
pompa tipo.Fase 1
H.P. 1  RPM 2850
V. 220  Hz 50

มันมีสายออกมาสามเส้น  สีเหลือง   น้ำเงิน  น้ำตาล
 *** ผมอยากทราบว่าต้องต่อสายไฟ AC ที่สายสีไหน  แล้ว C ต้องต่อกับสายสีไหนครับ  ขอบคุณครับ

prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 06:05:54 PM »

สามสีเหรอ ปกติแล้ว น้ำเงินจาเป็งนิวตอน ส่วนน้ำตาลเป็งไล์  ส่วนเหลื่องมันต้องมีสีเขียวด้วยน้าถึงจาเป็งสายดิน

ถ่ายรูปมางายกว่าให้จิตนาการ
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 09:01:45 PM »

มีสายไฟสามเส้นจากมอเตอร์ครับคือ สีเหลือง  น้ำเงิน   และน้ำตาล
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 06:39:53 AM »

ช่วยทีครับยังรออยู่ ขอบคุณ
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:23:50 AM »

อยากจะช่วยครับแต่ไม่ชำนาญ
ผมเคยขอความช่วยเหลือในนี้
เลยเอามาเป็นแนวทางครับ
ของผม เล่น มึนตึบเลย ถ้าไม่ได้เพื่อนสมาชิกในเว็บนี้
เสียตังค์อีกโข
ในขณะที่รอเพื่อนๆที่จะมีใจ
เอา ของผมไปเป็นแนวทางก่อนแล้วกาน

ping!

ของผมใช้ได้แล้ว

แต่ยังมีน้ำหยดที่ตัวถังปั้มอยู่เพราะตัวถังปั้ม มันผุ หมดแล้ว

เลยใช้ไปตามที่เป็นไป ครับ

รอท่านอื่น มาตอบ นะครับ ใจ เย็นๆ

ผมไม่ทราบว่าสีของสาย สีเหลือง  น้ำเงิน   และน้ำตาล เท่านั้น

ไม่งั้น เอาของผมเป็น แนวทางได้

รอหน่อยนะครับ

Sad
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:56:59 AM »

ถ้าไม่มีการระบุสายว่าสายสีนั้นเป็นสายจากลวดชุดไหน มันก็บอกกันลำบากนะครับ
จะให้เดาจากสี อันนี้บอกตรงๆว่าค่อนข้างยากและไม่ชัวร์
เอางี้ พี่น้องต้องช่วยกันทำมาหากินละครับ
พี่มีโอห์มมิเตอร์ครับ ก่อนอื่นถอดสายออกจากจุดต่อสายก่อนนะครับ
แล้วก็ลองวัดความต้านทานตามนี้ อย่าลืมSet Zero ก่อนเน้อ
เหลือง + น้ำเงิน = กี่โอห์ม
เหลือง + น้ำตาล = กี่โอห์ม
น้ำเงิน + น้ำตาล = กี่โอห์ม

ลองวัดความต้านทานตามนี้ดูก่อน เผื่อเจอทางสว่างครับ
speedthrash
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 12:54:31 PM »

ที่ตัวของมอเตอร์ มีรูปการต่อสายบอกไหมครับ ปรกติถ้ามี จะมีระบุสีบอกด้วย/ แต่ถ้าไม่มีรูปเลย คุณก็ต้องใช้มัลติมิเตอร์วัดค่าโอห์มทางเดียวครับ
การวัดสมมุติว่า เหลือง-น้ำเงิน = 10
                    เหลือง-น้ำตาล = 5
                    น้ำเงิน- น้ำตาล= 15
    เราจึงจะรู้ว่าเส้นไหนต่อกับ C ครับ ลองวัดแล้วแจ้งกลับอีกทีครับ
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 05:17:42 PM »

ที่มอเตอร์ไม่มีรูปการต่อสายครับ จะวัดค่าโอห์มตามที่แนะนำครับ แล้วจะกลับมารายงานเน้อ ขอบคุณทุกท่านครับ ขอให้รวยๆ
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 05:38:09 PM »

มารายงานผลการวัดครับแต่ผมใช้มิเตอร์เข็ม มันก็ไม่ค่อยดีแล้วครับ แต่ผมเอา R100 โอห์ม มาวัดเทียบก่อน
ส่วนผลการวัดคือ  สาย  สีเหลือง กับ น้ำเงิน วัดได้  3 โอห์ม
                           สีเหลือง กับ น้ำตาล        3 โอห์ม
                           สีน้ำเงิน กับ น้ำตาล        0.5 โอห์ม
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 07:04:03 PM »

ถ้าตั้งย่านวัด R x 100 ก็เท่ากับว่า

สีเหลือง กับ น้ำเงิน =  300 โอห์ม
สีเหลือง กับ น้ำตาล = 300 โอห์ม
สีน้ำเงิน กับ น้ำตาล = 50 โอห์ม

เอ๊ะ..ผมว่าค่าความต้านทานมันแหม่งๆแฮะ
พี่ๆคิดเหมือนผมรึเปล่า เป็นไปได้มั๊ยว่ามันช๊อตรอบไปแล้วอ่ะ
ขอความเห็นพี่ๆที่เคยเล่นปั๊มน้ำหน่อยครับ  ฉงน
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 07:54:53 PM »

ผมลองต่อ C (ตัวใหม่เลย) ดูแล้วครับ คู่แรก เหลือง กับ น้ำตาล
 ผลคือ มีเสียงหึ่ง ๆ ต้องเอามือช่วยหมุนถึงหมุน แต่ไม่ค่อยเร็ว แต่จับที่มอเตอร์ร้อนเร็วมากครับ
ผมเลยสลับ สายต่อ C   เข้ากับ สีน้ำเงิน กับ น้ำตาล  ก็เป็นลักษณะเดียวกันครับ  มันช๊อตรอบปล่าวครับ 
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:09:01 PM »

โอ้ว..แบบนี้ค่อนข้างจะชัวร์ครับพี่
ผมว่าช๊อตรอบแล้วหล่ะ ถ้ามีคลิปแอมป์ก็ลองคีบดูก็ได้ครับ กระแสจะขึ้นสูงผิดปกติครับผม  เยี่ยมมาก
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:41:34 PM »

เซงเลย คือเป็นมอเตอร์ของพระที่วัดต่างจังหวัดท่านนะครับ  แล้วถ้าต้องพันขดลวดใหม่จะดีไม๊ครับนี่ประมาณราคาเท่าไร
***ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกรุณามาช่วยตอบช่วยเหลือนะครับ มีน้ำใจดีจัง  ขอบคุณครับ ขอให้มีสุขภาพดีทุกท่านครับ 
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 08:32:24 AM »

ผมว่าลองให้ทางร้านที่รับซ่อมเค้าประเมิณราคาค่าซ่อมก่อนดีมั๊ยครับ
แล้วระหว่างนั้นก็สำรวจราคาของใหม่ไปด้วยจะได้มีตัวเลือก

ส่วนที่ถามว่าซ่อมแล้วจะดีมั๊ย
อันนนี้มันขึ้นอยู่กับร้านซ่อมจริงๆครับ ถ้าเค้าซ่อมดี ใช้อะไรที่ดี แก้ปัญหาตรงจุด
ก็ใช้กันจนลืมเหมือนกันนะพี่ ส่วนราคาอันนี้ไม่รู้จริงๆครับ แล้วแต่พื้นที่ครับผม
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:30:49 AM »

ของผม เปลี่ยนลูกปืน พันขดลวดใหม่ เปลี่ยนซีล

1500 บาท ครับ ร้าน AC ตรงหน้าตลาดรัตนโกสินธ์200ปี รังสิต

รับงานผมชิ้นเดียวปิดร้านไปได้เลย 3 วัน

DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:58:06 AM »

ขอบคุณอีกครั้งครับ อยากทำให้พระท่านจริง ๆ แบบไม่เอาตังเลย
 ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ   
speedthrash
member
*

คะแนน2

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 04:50:56 PM »

ผมดูรูปที่มอเตอร์สีน้ำเงินนะครับ การด่อสายผิดปรกติหรือเปล่าครับ
ถ้าผมคิดถูก สาย 3 เส้น สี ดำ,ขาว,น้ำเงิน น่าจะเป็นขดลวดที่พันอยู่ข้างใน
สายอื่นนอกจากนี้ถอดออกให้หมด
วัดความต้านทานใหม่โดยถอดสาย ดำ,ขาว,น้ำเงิน ลอยไว้
วัดความต้านทาน ดำ-ขาว =?
                      ดำ-น้ำเงิน =?
                      ขาว-น้ำเงิน=?
แล้วแจ้งมาอีกทีครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 06:57:10 PM »

อืมมมม..น่าคิดเหมือนกันนะเนี่ย
งั้นคุณพี่เจ้าของกระทู้ครับ ลองวัดความต้านทาน แล้วแจ้งกลับอีกทีนะพี่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์