ใครเคยเจออาการนี้บ้าง Amp (เข้ามาดู)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 03:00:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจออาการนี้บ้าง Amp (เข้ามาดู)  (อ่าน 2176 ครั้ง)
hunter_bomb
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 08:26:12 PM »

Amp ยี่ห้อ ECLER รุ่น PAM 1400

ใช้ mos fet เบอร์ IRFP240 กับ IRFP9240 ในการขยาย
ใช้ขยายไฟ + - ข้างล่ะ 6 ตัว

อาการตอนแรกคือ mosfet เสีย ผมเปลี่ยนใส่ mosfet ไปแล้ว พอจะเปิดลอง R ที่ต่อเข้าขอ G ของ mosfet ไหม้

แล้ว mosfet ก็เจ้ง ทันที (เจ้งไม่หมดทั้ง 6 ตัว)
ตรวจสอบ TR ไดร์ ก็ไม่มีปัญหา ใครพอจะแนะนำ หรือ มีวิธีการเช็คบ้างครับ

ไฟ input +- 90-95 V. นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม Cheesy

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 08:50:47 PM »

ก็ลองวัดไดรฟ์ไหม่สิครับ.อาการนี้น่าจะไดรฟ์เสียด้วยนะ.. ไม่เอา
ไฟ input +- 90-95 V. นะครับ
แล้วไอ้ไฟนี่คือไฟอะไรครับ  ผมก็ไม่เข้าใจครับ......มันอยู่ส่วนไหนของวงจรบอกให้ละเอียดหน่อยครับ แล้วจะมีคนช่วย

ถามตอบเครื่องเสียงก็มีทำไมไม่ตั้งกระทู้ให้ถูกหมวด ไม่เช้าใจ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:44:18 PM »

ไม่คอยได้เสวนาเลยนะครับท่านหลง คิดถึงเสมอ ๆ เมื่อเจอคนคุยเรื่องแอมป์  เยี่ยมมาก  ขอบคุณ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 02:04:17 PM »

ลองแบบนี้ซิครับ
1.ออฟ สวิตช์ไฟก่อนนะ
2.ถอด mosfet ออกให้หมดทุกตัว ทั้งซีกบวก หรือลบ
3.ตรงนี้ดู ๆ ก็เหมือน หรือคล้ายๆๆ กับ แอมป์แบบ ocl
4.ต่อโหลดประมาณ 8  โอห์ม 5 w ที่จุดเซนเตอร์กับกราวด์
5.ป้อนไฟเข้าเครื่อง ( สมมุติว่าไฟ +/- และกราวด์ เท่ากันนะครับ)
6.วัดไฟที่จุด เซนเตอร์ ต้องเท่ากับ 0 โวลต์
7.ถอดโหลดออก ต่อ ลำโพงเเทน
8.ใช้นิ้ววิเศษที่ทุกคนมี เเตะๆ ปล่อยๆ ที่อินพุท จะได้ยินเสียง
ออกที่ลำโพง
9.ทำการต่อ มอสเฟตที่ละคู่ ...หากไม่เเน่ใจ
    เท่านี้ก็สามารถวิเคราะห์ได้ว่า บอร์ดใช้งานได้ปกติ  แล้วอะไรเสียละ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์