ต้องขอรบกวนเพื่อนๆอีกแล้วครับช่วยดูหน่อยครับนี่คืออะกันโดนไวรัสหรือเปล่าครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 04:29:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องขอรบกวนเพื่อนๆอีกแล้วครับช่วยดูหน่อยครับนี่คืออะกันโดนไวรัสหรือเปล่าครับ  (อ่าน 4125 ครั้ง)
Dawud
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 07:05:14 AM »

ผมเจออาการอย่างนี้มาสองเครื่องแล้วมีข้อมูลประมาณ 40-50 กิ๊ก เครื่องที่สองก็เหมือนกันครับตอนแรกก็เปิดดู
ข้อมูลได้บ้างไม่ได้บ้างตอนหนักเข้ากลายเป็นรูปอย่างที่ผมาแนบนี้ละครับกลายเป็น โฟเดอร์ Found.00 แล้วก็เรียงไปเรื่อย เปิดกระเป๋าเข้าไป ก็เป็น FILE00001.CHK เยอะแยะเต็มไปหมดเลยครับ ข้อมูลทั้งหลายกลายเป็นอย่างนี้
ทั้งหมดเลยครับ ไม่ทราบว่ามีวิธี เอาข้อมูลกลับมาได้หรือเปล่าครับ ใช่ไวรัสหรือเปล่าครับ ผมไม่อยาก Formatทิ้ง
เหมือนเครื่องแรกเลยเสียดายข้อมูล ผมใช้ NOD32 เวอร์ชั่น 2013 สแกนก็ไม่เจออะไรครับ ผู้ที่มีความรู้ขอความ
กรุณาช่วยดูทีครับ ขอขอบคุณทุกท่านครับ

ช้าง ณ.ปากพนัง -LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน112

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 07:53:34 AM »

บางครั้งอาการที่เกิดขึ้นกับคุณในขณะนี้ ที่ผมเจอก็คือการ shut down หรือพูดกันง่ายๆว่า
เลิกเล่นคอมพ์เมื่อรัยปิดสวิทซ์ไฟที่ปลั๊กหรือ ปิดสวิทซ์ไฟโดยไม่รอให้ Shut down ทำงานจนจอดับสนิทก็เจอ ปัญหาแบบที่เกิดขั้นกับคุณครับ

CHKDSK (CHECK DISK) คำสั่งตรวจเช็คพื้นที่ดิสก์
CHKDSK เป็นคำสั่งที่ใช้ในการตรวจสอบข้อมูลของหน่วยความจำ และการใช้งานดิสก์หรือฮาร์ดดิสก์ การรายงานผลของคำสั่งนี้จะเข้าไปตรวจสอบพื้นที่ไดเร็คทอรี และ FAT ของดิสก์ หรือไฟล์ เพื่อหาข้อมผิดพลาดของการเก็บบันทึก ถ้า CHKDSK พบว่ามี Lost Cluster จะยังไม่แก้ไขใด ๆ นอกจากจะใช้สวิตซ์ /f กำหนดให้ทำการเปลี่ยน Lost Cluster ให้เป็นไฟล์ที่มีชื่อไฟล์เป็น FILE0000.CHK ถ้าพบมากว่า 1 ไฟล์ อันต่อไปจะเป็น FILE0002.CHK ไปเรื่อย ๆ นอกจากนี้ยังสามารถรายงานปัญหาที่ตรวจพบได้อีก อย่างเช่น จำนวน Bad Sector , Cross-ling Cluster (หมายถึง Cluster ที่มีไฟล์มากกว่าหนึ่งไฟล์แสดงความเป็นเจ้าของ แต่ข้อมูลใน Cluster จะเป็นของไฟล์ได้เพียงไฟล์เดียวเท่านั้น)
รูปแบบคำสั่ง
CHKDSK [drive:][[path]filename] [/F] [/V]
[drive:][path] กำหนดไดรว์ และไดเร็ทอรีที่ต้องการตรวบสอบ
filename ชื่อไฟล์ที่ต้องการให้ตรวจสอบ
/F สั่งให้ Fixes Errors ทันทีที่ตรวจพบ
/V ขณะที่กำลังตรวจสอบ ให้แสดงชื่อไฟล์และตำแหน่งของดิสก์บนหน้าจอด้วย
ตัวอย่างการใช้คำสั่ง
C:\WINDOWS>CHKDSK D: ตรวจสอบข้อมูลการใช้งานดิสก์ในไดรว์ D
C:\>CHKDSK C: /F ตรวจสอบ ไดรว์ C พร้อมกับซ่อมแซมถ้าตรวจเจอปัญหา
Dawud
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 08:39:57 AM »

ขอบคุณมากครับที่มาช่วยตอบคำถามให้ครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ และไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร อยากทราบว่า
เราสามารถจะกู้ข้อมูลกลับมาได้หรือเปล่าครับ คุณช้าง.ณปากพนัง
หรือเสียไปเลยครับ และมีวิธีป้องกันหรือเปล่าครับ ช่วยเสริมความรู้ให้ผมอีกหน่อยครับ
 รบกวนอีกสักครังครับ ขอบคุณมากครับ
ช้าง ณ.ปากพนัง -LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน112

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 01:15:53 PM »

ขอเมล์ คุณ Dawud หน่อยครับเดี๋ยวให้ของดีไปจัดการ Recovery CHK Files
Dawud
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 07:07:12 AM »

ต้องขอขอบคุณ เป็นอย่างสูงครับคุณช้าง ณ.ปากพนัง ที่ช่วยเสริมความรู้ผมให้ครับ ผมชอบเว็บนี้มากครับ เพื่อนๆมี
น้ำใจกันมากครับ ให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน ประทับใจมากครับ ถ้าคุณช้างจะกรุณาผมครับ เมล์ผม
Dawud999@hotmail.com ครับ ขอบคุณครับ
Dawud
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 06:40:16 AM »

ขอบคุณมากครับ คุณช้าง ณ.ปากพนัง ผมได้รับโปรแกรมแล้วครับลองใช้ดูแล้ว ครับไม่ได้ผลครับ ผมลอง properties คุณสมบัติของโฟร์เดอร์ดู มีค่าน้อยมากครับ ไม่เหมือนเครื่องแรกที่โฟร์เดอร์จะมีค่ามากเหมือนกับยังมีข้อมูลอยู่ครับ ก็ขอขอบคุณมากครับได้กรุณาเสียเวลาอันมีค่าของคุณให้กับผมครับและสำหรับโปรแกรม ถ้าเจอปัญหาอย่างนี้อีกเมื่อไรผมจะต้องใช้แน่ครับ
ขอบคุณมากครับ
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 08:47:33 AM »

ขอบคุณมากครับ คุณช้าง ณ.ปากพนัง ผมได้รับโปรแกรมแล้วครับลองใช้ดูแล้ว ครับไม่ได้ผลครับ ผมลอง properties คุณสมบัติของโฟร์เดอร์ดู มีค่าน้อยมากครับ ไม่เหมือนเครื่องแรกที่โฟร์เดอร์จะมีค่ามากเหมือนกับยังมีข้อมูลอยู่ครับ ก็ขอขอบคุณมากครับได้กรุณาเสียเวลาอันมีค่าของคุณให้กับผมครับและสำหรับโปรแกรม ถ้าเจอปัญหาอย่างนี้อีกเมื่อไรผมจะต้องใช้แน่ครับ
ขอบคุณมากครับ

ตกลงว่าใช้ได้หรือไม่ได้ครับ งง Sad
Dawud
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2007, 07:23:02 AM »

ได้เป็นบางโฟรเดอร์ครับ โฟรเดอร์ที่มีข้อมูลเยอะๆส่วนใหญ่จะได้ครับ ก็ยังดีกว่าไม่ได้อะไรเลยครับ ส่วนโฟร์เดอร์
ที่มีข้องมูลน้อย อดครับไม่รู้เพราะอะไร  แต่ถึงอย่างไรก็ต้องขอขอบคุณช่างนอกเวลา ที่กรุณาเอื้อเฟื้อโปรแกรมมาครับ ต้องขอโทษ
ด้วยครับที่เข้ามาช้าไปหน่อย คอมมีปัญหานิดหน่อยครับ ลูกๆคุณกำลังน่ารักเลยนะครับ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์