Nokia N81 โดนน้ำ L ไหม้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 06:59:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Nokia N81 โดนน้ำ L ไหม้  (อ่าน 4073 ครั้ง)
gooejoo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 03:54:54 PM »

Nokia N81 โดนน้ำ L ไหม้
อาการ ชาร์ทไม่เข้า  เปิดไม่ติด  และมีรอยไหม้ตรง L ตามรูป และหลุดหายไปไหนไม่รู้ 2 ตัว
ผมจะหา L จาก บอร์ด 3310 ที่มีขนาดเท่ากันแทนได้ไหมครับ
ขั้นตอนแรกที่ผมต้องควรเช็ค ต้องทำยังไงบ้างครับ
ขอบคุณครับ

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 05:05:39 PM »

ลายวงจร N81

ลองไล่ดูระบบไฟก่อนว่าออกครบทุกจุดไหม

pompom2006
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 07:42:30 PM »

มาช่วยอีกแรงครับ 1.ลองล้างเครื่องหรือใช้หม้อที่ใช้ล้างบรอด์โทรศัพท์แล้วใช้ลมร้อนเป่าให้แห้งๆ(ขั้นตอนนี้สำคัญมากๆ) 2.เครื่องn81ตัวนี้เป็นเครื่องจีนหรือเครื่องโนเกียแท้แล้วเป็นแบบสไลด์หรือตัวธรรมดาครับ 3.ถ้าเป็นตัวโนเกียแท้แล้วเป็นแบบสไลด์ลองเปลี่ยนสายแพดู(ถ้าเป็นเครื่องจืนเดี๋ยวค่อยมาต่อ)ใช้ซัพลายพจ่ายไฟดูกดออนว่ากินกระแสหรือไม่(เครื่องที่บอกมาคือเปิดไม่ติดต้องให้เครื่องมีการกินกระแสก่อน ส่วน l ที่ไหม้ก็เอาออกไปเลยแล้วตรวจอุปกรณ์รอบๆว่ามีรอยไหม้อีกไหมบางทีรอยไหม้มันไปติดกับ gnd เวลาคีบซัพพลายเครื่องจะช็อตตลอด) แค่นี้ก่อนนะครับรอท่านอื่นมาเพิ่มเติมอีกครับ
gooejoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 08:10:40 PM »

ผมจะลัดวงจรโดยไม่มี L (240R/100MHz) จะมีผลกับเครื่องมากไหมครับ
gooejoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 08:16:15 PM »

มาช่วยอีกแรงครับ 1.ลองล้างเครื่องหรือใช้หม้อที่ใช้ล้างบรอด์โทรศัพท์แล้วใช้ลมร้อนเป่าให้แห้งๆ(ขั้นตอนนี้สำคัญมากๆ) 2.เครื่องn81ตัวนี้เป็นเครื่องจีนหรือเครื่องโนเกียแท้แล้วเป็นแบบสไลด์หรือตัวธรรมดาครับ 3.ถ้าเป็นตัวโนเกียแท้แล้วเป็นแบบสไลด์ลองเปลี่ยนสายแพดู(ถ้าเป็นเครื่องจืนเดี๋ยวค่อยมาต่อ)ใช้ซัพลายพจ่ายไฟดูกดออนว่ากินกระแสหรือไม่(เครื่องที่บอกมาคือเปิดไม่ติดต้องให้เครื่องมีการกินกระแสก่อน ส่วน l ที่ไหม้ก็เอาออกไปเลยแล้วตรวจอุปกรณ์รอบๆว่ามีรอยไหม้อีกไหมบางทีรอยไหม้มันไปติดกับ gnd เวลาคีบซัพพลายเครื่องจะช็อตตลอด) แค่นี้ก่อนนะครับรอท่านอื่นมาเพิ่มเติมอีกครับ

เป็นNokia N81 แบบสไลด์ครับ
ล้างบอร์ดเรียบร้อยครับ
ผมจ่ายไฟจากซัพพลาย ขึ้นเลข 1 (กินกระแส) (ผมต้องจ่ายไฟเข้าขั้วทั้ง 3 หรือแค่ บวกกับลบเท่านี้ได้ไหมครับ)
ขอบคุณครับ
pompom2006
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 09:48:19 PM »

โนเกียต้องคีบสามเส้นถึงจะเปิดติด(เครื่องปรกติ) กินกระแสแล้วต้องลองแฟลชโปรแกมก่อนครับ (การแฟลชคือการลงปรแกมใหม่ต้องใช้กล่อง n-box หรือ jafและมีอีกหลายค่าย) เป็นผมน่าจะลองแฟลชดูก่อน อาจจะติดหรือไม่ติด(ถ้าไม่ติดในกรณีกำลังแฟลช มันจะฟ้องว่าเป็นที่ไอซีตัวไหน อันนี้ไม่แน่เสมอไปนะครับ) ยินดีช่วยเหลือเต็มที่ครับ โทรปรึกษาได้นะครับ 081-726-4086  ป้อมครับ เก้าโมงเช้าถึงสองทุ่มครับ(เปิดร้านซ่อมเล็กๆที่บ้านครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์