ปัญหาของ TDA7294
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:53:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของ TDA7294  (อ่าน 13317 ครั้ง)
nai102
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 10:43:31 AM »

เรื่องมีอยู่ว่า ผมเอา TDA7294 มาทำแอมป์ แล้วเอามาเปิดเพลงตอนสงกราน ซึงผมใช่ขับ ดอก 8 นิ้ว 150 w
โดยใช้ แบตเตอรี่แปลงไฟเป็น +-38 โวลต์ เปิดมาครึ่งวันไม่เป็นอะไร แต่แบตตัวเก่าหมด เอาแบตตัวใหม่มาแทน เปิดไปได้ 4 เพลง เสียงเงียบ ดังแค่ อุอี่ ๆ
ผมเอาลำโพงมาวัด ก็ไม่ขาด เอาไปต่อใหม่ก็ดัง อุอี่ ๆ เบามาก ผมคิดว่าไอซีเจ้ง เอาไปต่อกับลำโพง 10 นิ้ว ของโอบอ้อม ก็ดัง(แสดงว่าไอซียังไม่พัง) พอมาอีกวันลำโพงดอกนี้ก็มีอาการเดียวกันอีก
ท่านผู้รู้โปรดวิเคราะห์สาเหตุให้ทีครับ

นี้คือวงจรที่ผมใช้ทำ

มาจาก http://another-electronics.blogspot.com/2008/12/dmos-mono-amplifier-100w-with-tda7294.html

kong/
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน16

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 10:21:41 PM »

ผมสงสัยเว่า วอยส์ลำโพง อาจจะหลุดซึ่งมันไม่ได้ขาดเราจึงวัดโอมห์ได้ ผมเคยเจออยู่ 2 ครั้ง ลวดมันหลุดจากกระดาษที่พัน ครั้งแรกของโอบอ้อมตอนนั้นเปิดดังมากๆ ส่วนอีกครั้งของไม่มียี่ห้อ คือผมเอาลำโพง15วัตต์ไปต่อกับเครื่อง400วัตต์ วอยส์เลยกระจุยเลย cry2!! มันเงียบไปก็ถอดลำโพงมาวัดมันก็ไม่ขาดเลยแกะวอยส์ดู จึงถึงบางอ้อ
ผมเพียงแต่สันนิฐานนะครับ แต่ถ้าคุณมั่นใจว่าลำโพงไม่ขาดแต่ดังอู้อี้ก็น่าจะใช่ครับ
   รอท่านอื่นมาต่อครับ  เยี่ยมมาก
kong/
member
*

คะแนน16

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 10:28:10 PM »

นี่ครับวอยส์ของโอบอ้อมตัวที่ลวดหลุด  พึ่งถ่ายมาร้อนๆครับ ping!
nai102
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 11:06:51 AM »

โอ้ นะจะใช่ครับ เพราะผมกดกรวยลำโพงลงเล็กน้อยจะได้ยินเสียงเพลงเบา ๆ (อาจเพราะว่ากดแล้วทำให้วอยคอยด์ที่หลุดเข้าไปบริเวณแม่เหล็กมากขึ้น)

แล้วตกลงมีสาเหตุมาจากอะไรครับ
มาจาก TDA7294 หรือเป่า ที่ผมงง ก็คือ มันขับสุงสุดได้ 100 w ซึ่งเปิดจริง ๆ ก็ไม่น่าจะถึง ลำโพงที่ผมทำเสียนั้นตัวหนึ่ง 150 w ของอีกตัวของโอบอ้อม 200 w ซึ่งก็ไม่เกินสเปค
kong/
member
*

คะแนน16

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 12:50:29 PM »

ต้องดูว่าคุณเปิดดังมากมั๊ย เคยเปิดดังขนาดนี้รึเปล่า ถ้าคุณเปิดดังมากถึงแม้ว่าเสปคจะไม่เกินที่ระบุแต่ลำโพงก็อาจเสียหายได้ครับ และอีกอย่างแอมป์บางตัวอาจมีไฟ DC ปนออกมากับสัญญาณ Output ซึ่งทำให้ลำโพงต้องทำงานหนังมาก ลองเปลี่ยนแอมป์เป็นเครื่องอื่นดูครับ
สรุปครับ(ถ้ากำลังวัตต์ไม่เกินเสปคลำโพงนะ)
1.เปิดดังมาก
2.แอมป์มีปัญหา (มีไฟปนออกมา)
3.วอยส์คอยเคลื่อบกาวมาไม่ดี(ไม่ค่อยเจอปัญหานี้)
   นอกจากนี้ผมก็ไม่ทราบแล้วครับ
nai102
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 11:42:42 AM »

ยังมีอีกหนึ่งอาการที่ผมลืมบอกคือ หลังจากที่ไม่ดังแล้วผมก็ถอดลำโพงมาปรากฏว่าที่แม่เหล็กร้อนมาก ไม่ทราบว่าเป็นอาการปกติของลำโพงหรือเป่า

แล้วถ้าสัญญาณมีไฟดีซีปนมาจริงๆ พอจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับสำหรับ TDA7394
kong/
member
*

คะแนน16

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 08:39:42 PM »

เท่าที่เคยเจอมาถ้าเปิดดังแม่เหล็กก็อุ่นๆบางทีก็ร้อนนะ แต่ถ้าร้อนมากยังไม่เคยเจอนะแต่คิดว่าน่าจะมาจากเปิดดัง+มีไฟปนออกมาจะทำให้วอยส์คอยร้อนจนละลายกาวที่เคลื่อบไว้ทำให้วอยส์ไหม้และก็ลวดหลุดออกมา เปลี่ยนวอยส์ก็ใช้ได้ครับเปลี่ยนเองไม่กี่สิบบาท
อาการไฟปนออกมาผมไม่แน่ใจว่ามีวิธีแก้ยังไงแต่เคยอ่านเจอในหนังสือเล่มหนึ่งบอกว่าเอา C อิเล็กโตรไลต์ที่โวลต์มากกว่าไฟเข้าแอมป์เช่นแอมป์ใช้ไฟ+-35 DC เราต้องเอา C ที่โวลต์มากกว่า 70 V และค่าไมโครฟารัตก็มากๆหน่อยมากกว่า3300ไมโครยิ่งดีใน(หนังสือเขาเครื่อง 35 วัตต์ใช้ซี1000ไมโคร เขาบอกว่าความจุเพิ่มตามวัตต์แต่เพิ่มไม่มาก ของคุณ 100  วัตต์ประมาณ3300ขึ้นไป)เอามาต่ออนุกรมก่อนเข้าลำโพง(ต่อเหมือนกับเอาซีไปต่อลำโพงเสียงแหลม)แต่ซีตัวนี้ตัวเดียวจะครอบคุมลำโพงทุกตัวไม่เหมือนซีเสียงแหลมจะคุมลำโพงตัวเดียว
ผมก็ไม่แน่ใจว่าได้ผล 100 % รึเปล่าแต่เคยอ่านเจอมาครับลองดู สู้ๆครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์