ตู้เย็นอิตาชิ โนฟรอส รุ่น r-z230s-1 เทอร์โมฟิวส์ขาดจังหวะละลายน้ำแข็ง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:49:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็นอิตาชิ โนฟรอส รุ่น r-z230s-1 เทอร์โมฟิวส์ขาดจังหวะละลายน้ำแข็ง  (อ่าน 23878 ครั้ง)
yindee13
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 03:07:07 PM »

สอบถามผู้รู้หน่อยนะครับ คือเป็นตู้เย็นของผมเอง อาการทีเจอเป็นแบบนี้ครับคอมไม่ทำงานแต่มีไฟในตู้ติด ผมก้อเลยไปดูที่ไทม์เมอร์ ปรากฎว่าไทม์เมอร์ค้างที่จังหวะละลายน้ำแข็ง ผมก้อหมุนปรับไป1แก๊กคอมก้อทำงานต่อ ตู้เย็นก้อเย็นปกติ แต่ไทม์เมอร์ไม่ยอมเดิน ผมก้อไปไล่ดูที่เทอร์โมฟิวส์ปรากฎว่าฟิวขาด ผมก้อเลยซื้ออะไหล่ที่อมร ไบเมนทอล ฟิวส์  มาใส่ แล้วก้อเดินเครื่อง ไทม์เมอร์ก้อเดิน ก้อประมาน8-10ชม. ก้อถึงจังหวะละลาน้ำแข็งของไทม์เมอร์ ปรากฎว่าไทม์เมอรืค้างจังหวะละลาย ไม่เดินต่อ มาเช็คเทอร์โมฟิวส์ ผลคิอฟิวส์ขาดอีกแล้ว แบบนี้สาเหตุน่าจะเป็นที่อะไรกันแน่ครับ  หรือว่าไบเมนทอลไม่ยอมตัดตอนที่ฮีเตอร์ทำงานครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 06:02:40 PM »

-ตรวจดูฮีตเตอร์บางทีแช่น้ำ หรืออาจเสียก็เป็นได้(ใส่ฟิวส์ใหม่เดินเครื่อง3-4ชม.แล้ว
หมุนไทม์เมอร์ไปที่ละลายน้ำแข็ง วัดโหลดดู โดยทั่วไปไม่ควรเกิน 2แอมป์)

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
yindee13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 07:13:00 PM »

ขอบคุณครับ คือฮีตเตอร์ผมเช็คแบบลุกทุ่งนะ น้ำไม่เข้า ผมเอาต่อไฟ220ข้างนอกเลย ฮีตเตอร์ร้อนครับ แบบนี้ฮีตเตอรืไม่เสียใช่มั๊ยครับ เป็นไปได้มั๊ยที่ไบเมนทอลที่เปลี่ยนใหม่ไม่มีคุณภาพ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 08:45:33 AM »

สายเหตุนี้เกิดจากไบเมนทอล ต่อตลอดเวลาครับ ลองเปลี่ยนไบเมนทอลดู และเทอร์โมฟิวส์ (น่าจะซื้อของแท้มาใส่ของอมรไม่ชัวว์)
yindee13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 10:42:03 AM »

ขอบคุณครับ ผมซื้อของแท้มาลองเปลี่ยนดูครับ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งไห้ทราบครับ ผมขอความรู้เพิ่มอีกนิด คืออาการนี้มัน เกิดจากฮีตเตอรืทำงานช่วงจังหวะละลายน้ำแข็งแล้วความร้อนเกิน แต่ตัวไบเมนทอลไม่สั่งตัดจึงทำไห้เทอร์โมฟิวส์ขาดใช่มั๊ยครับ ผมเข้าใจถูกมั๊ย
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 02:55:16 PM »

ping! ใช่แล้วครับ คุณเข้าใจถูกต้อง เมื่อไบเมนทอลไม่ตัดอุณหภูมิสูงขึ้นเรื่อยๆจนเกิน 75-80 องศา เทอร์เมอร์ฟิวส์ก็สั่งตัดครับ มีประเด็นเดียวเท่านั้น ตอบยาวไม่ได้ครับเดี๋ยวโดนลบอีก ว่าจะไม่ตอบแต่อดไม่ได้ไหนๆก็จะช่วยแล้ว
yindee13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 12:22:44 PM »

เปลี่ยนไบเมนทอลของแท้แล้วครับ ซื้อจากศูนย์ฮิตาชิเลย อาการเปนเหมือนเดิมครับ เทอร์ฟิวส์ขาดไทม์เมอร์ค้างช่วงละลายน้ำแข็ง แบบนี้ดูจุดไหนอีกครับ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 09:26:58 PM »

เทอร์โมฟิวส์ใช้ค่าเท่าไหร่ครับ กี่องศา กี่แอมป์
yindee13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 06:02:06 PM »

เทอร์โมฟิวส์76 องศาครับ ซื้อของแท้จากฮิตาชิ ตอนนี้ที่ทำไปแล้วคือ เปลี่ยน ไบเมนทอล ไทม์เมอร์ เทอร์โมฟิวส์ อาการก้อเปนเหมือนเดิม ฟิวส์ขาด จังหวะที่ฮีตเตอร์ทำงาน ควรลองเปลี่ยนฮีตเตอร์ด้วยมั๊ยครับ แนะนำหน่อยครับ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 08:15:34 PM »

ลองวัดฮีตเตอร์ดูกี่โอมห์
yindee13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 09:39:08 PM »

ฮีตเตอร์วัดได้ 300 โอห์มครับ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 12:03:49 AM »

ฮีตเตอร์ก็ โอเคครับ
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 10:51:33 PM »

ตัวทามเมอร์ที่ซื้อมา  ขา 1  กับขา  3  ถ้าวัดด้วยมิเตอร์  ย่าน  R x1  ขึ้นหรือไม่ขึ้นครับ 

ตื่นๆๆๆๆ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 08:44:38 AM »

อาจเห็นแค่เข็มกระตุก (ทั้่วไปเป็น K โอมห์)

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
yindee13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:59:41 AM »

เมื่อวานผมลองต่อเทอร์โมฟิวส์แบบไม่ผ่านฮีตเตอร์ ผลคือช่วงจังหวะละลายน้ำแข็งเบรคเกอร์ไฟตัดครับ แสดงว่ามีจุดไหนช็อตแน่เลยครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 10:25:57 AM »

คุณตรวจสอบตามที่ผมบอกหรือยังครับ ใส่ฟิวส์ใหม่เดินเครื่อง3-4ชม.แล้ว
หมุนไทม์เมอร์ไปที่ละลายน้ำแข็ง วัดโหลดดู โดยทั่วไปไม่ควรเกิน 2แอมป์)

ถ้าไม่มีที่วัดแอมป์ จะไม่มีวันรู้ว่าทำไมฟิวส์ขาด ดูจากที่คุณเล่า
มีฮีตเต่อร์อย่างเดียวที่กินกระแสเกิน จากวงจรก็ไม่มีอะไรผิด ยกเว้นคุณ
ไปเสียบสายผิดตรงไทม์เมอร์ หรือมีสายหลังฟิวส์ลงตัวเครื่องโหลดกับ
อีกสายทำให้ฟิวส์ขาด ใช้มัลติมิเตอร์ตรวจสอบได้

"CHIAB"
yindee13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 02:50:58 PM »

ผมไม่มีคลิปแอมห์ครับ ที่บอกว่าใช้มิเตอร์วัดสายหลังฟิวส์วัดแบบไหนครับ
decha
member
*

คะแนน3

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 05:16:30 PM »

วิธีที่1
ใช้มิเตอร์(ย่านวัดความต้านทาน) วัดการต่อของหน้าสัมผัสของ DEF. เทอร์โมสตัท ดูครับ
(ห้ามเสียบปลั๊กตู้เย็นนะครับ และช่องฟรีสห้ามมีความเย็น)
- ถ้าวัดแล้วได้ ความต้านทานต่ำหรือศูนย์โอห์ม แสดงว่าหน้าสัมผัสต่ออยู่ ( DEF.เทอร์โมสตัท
จะต่อวงจรก็ต่อเมื่ออุณหภูมิต่ำกว่า -5 องศา ) จึงเป็นสาเหตุที่ทำให้ thermo fuse ขาด
  เพราะช่วงละลายน้ำแข็ง  DEF. heater ทำงาน ไม่น่าจะเกิน 30 นาที DEF. เทอร์โมสตัท
ต้องตัดวงจรออก ถ้านานมากกว่านี้ อุณหภูมิสูงเกินค่า thermo fuse จึงทำให้ thermo fuse
ขาด ........(ฟันธง  DEF.เทอร์โมสตัท เสีย )
วิธีที่2
  ทำตามที่พี่ b.chaiyasith บอก แล้วใช้มิเตอร์วัดแรงดันไฟสลับ (ตั้งย่าน 250 VAC) วัด
คร่อมระหว่าง DEF. heater กับ thermo fuse ( ต่อสายมิเตอร์ที่ขั้ว 1 ของ timer (หรือสาย BR)
อีกสายนึงของมิเตอร์ต่อที่ สาย BL ที่ thermo fuse )
 ช่วงที่คอมเพรสเซอร์ทำงาน แรงดันที่มิเตอร์จะได้ประมาณ 0 โวลท์ เมื่อถึงเวลาละลายน้ำแข็ง
หน้าสัมผัสของ timer จะเปลี่ยนจากขั้ว 4 มาต่อที่ขั้ว 2  จ่ายไฟให้ DEF. heaterและครบวงจรที่
thermo fuse  แรงดันที่มิเตอร์จะได้ประมาณ 220 โวลท์  (..ถ้าอ่านได้ประมาณ 220 โวลท์แป๊ปนึง
แล้วเป็น 0 โวลท์ แสดงว่ามีอะไรช๊อต thermo fuse ขาด) ไม่น่าจะเกิน 30 นาที แรงดันก็จะลดลงเหลือ
 0 โวลท์  แต่ถ้าใช้เวลาในการละลายน้ำแข็งนานมากกว่านี้  แสดงว่า DEF. เทอร์โมสตัท ไม่ยอมตัดวงจรออก
จึงทำให้ thermo fuse ขาด เมื่อุณหภูมิเกินค่าของ thermo fuse
 เป็นแนวทางหนึ่งในการตรวจซ่อม ครับ.....
member
*

คะแนน650

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 06:38:00 PM »

อ้างถึงเมื่อวานผมลองต่อเทอร์โมฟิวส์แบบไม่ผ่านฮีตเตอร์ ผลคือช่วงจังหวะละลายน้ำแข็งเบรคเกอร์ไฟตัดครับ แสดงว่ามีจุดไหนช็อตแน่เลยครับ
-ไปต่อแบบที่ว่าไม่ได้จะทำให้นาฬิกาพัง นาฬิกาบางรุ่นต้องผ่านHeater
เพือเพิ่มความต้านทานให้ขดลวด ทำตามที่คุณเดชาแนะนำดูก่อนครับ เยี่ยมมาก

"CHIAB"
sorasakchai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 11:26:43 PM »

สวัสดีครับ ท่านสมาชิกทุกท่าน   ผมขออนุญาติแชร์ประการณ์ในการซ่อมตู้เย็นฮิตาชิ  รุ่น r-z230s-1  ขนาด 8 คิวนี้ ผิดพลาดประการใดขออภัย ณที่นี้ด้วยครับ.     เท่าที่ผมเคยซ่อมมา ตู้เย็นโนฟรอสส่วนใหญ่อาการเทอร์โมฟิวส์ขาด จะเป็นสาเหตุมาจากทุกๆท่านสมาชิกที่มีความเอื้อเฟื้อตอบมาข้างต้นถูกต้องแล้ว  แต่ ตู้เย็นฮิตาชิ  รุ่น r-z230s-1 ตามประสบการณ์ที่ผมซ่อมมา ไม่เหมือนรุ่นอื่นคือสาเหตุไม่ได้เกิดจากระบบทางไฟฟ้า สาเหตุที่แท้คือ น้ำยา r134a น้อย,รั่วซึม,หรือตันระบบ     ตู้เย็นรุ่นนี้ออกแบบมาเอาไบมอลทอลไปแนบท่อน้ำยาช่วงที่ออกจากแคปทิ้วช่วงต้นๆในช่องฟิต และเทอร์โมฟิวส์ไปแนบไว้ช่วงกลางๆของท่อน้ำยาในส่วนด้านล่างช่องฟิต  ซึ่งอยู่ในตำแหน่งใกล้กับฮีตเตอร์เป็นแท่งแก้วความร้อนสูงมาก   เมื่อตู้เย็นมีน้ำยาเต็มระบบและระบบน้ำยาไม่ตัน หรือเรียกว่าระบบสมบูรณ์แล้ว น้ำแข็งที่เกาะคอยล์เย็นหรือช่องฟิต จะเกาะทั่วคอยล์เต็มทั่วหมดในช่องฟิตรวมถึงเกาะที่ไบเมทอลและเทอร์โมฟิวส์.  พอถึงเวลาดีฟรอสน้ำแข็งจะละลายพร้อมกันทั่วช่องฟิตอุณหภูมิทั่วคอยล์เย็นจะเท่ากันประมาณ 8-11 องศาC.ไบเมทอลตัดการทำงานของฮีตเตอร์ ***แต่ในกรณี  น้ำยาน้อย,รั่วซึม,หรือตันระบบ  จำทำให้น้ำแข็งเกาะเฉพาะช่วงที่ออกจากแคปทิ้วช่วงต้นๆในช่องฟิตที่ไบมอลทอลไปแนบอยู่  ส่วนช่วงกลางๆของท่อน้ำยาที่เทอร์โมฟิวส์ไปแนบไว้ไม่มีน้ำแข็งเกาะหรือน้อยมาก*พอถึงเวลาดีฟรอสน้ำแข็ง เทอร์โมฟิวส์ที่อยู่ใกล้ฮีตเตอร์ จะร้อนมากเนื่องจากไม่มีน้ำแข็งเกาะหรือน้อยมาก ส่วนไบมอลทอลที่มีน้ำแข็งเกาะมากอุณหภูมิยังติดลบอยู่หน้าคอนแทรคยังต่อให้ฮีตเตอร์ทำงานจนอุณภูมิสูงขึ้นเรื่อยๆเกิน เทอร์โมฟิวส์ที่จะรับได้ก็ขาดไป... สรุปแล้วหาจุดรั่วซึมของน้ำยาส่วนใหญ่จะอยู่ทางท่ออัดออกจากcomp รอยต่อแคปทิ้ว ดรายเออร์ ซึ่งจะมีน้ำมันออกมาน้อยมากต้องสังเกตุให้ดีๆ หรือตันแคปทิ้ว ดรายเออร์  ขอใหโชคดีครับ.
yindee13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 04:39:01 PM »

ตามที่คุณsorasakchaiบอกเลย น้ำแข็งเกาะคอยเย็นแต่ช่วงบนผมก้อเลยลองย้ายไบเมนทอลขึ้นไปไว้ตรงกระเปาะ แล้วเช็คตามที่คุณเดชาบอกแล้วครับ ผมเดินเครื่องไว้10ชม.แล้วบิดไปจังหวะละลายเสียบสายตามที่บอก ดูที่มิเตอร์ขึ้น220 ประมาน10นาที เข็มก้อลงมาเปน0 ประมาน40นาทีคอมก้อสตาร์ททำงาน คืนนี้จะลองเดินเครื่องทิ้งไว้ ขอบคุณทุกๆๆคนที่ช่วยเหลือกันนะครับ
sorasakchai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 07:19:10 PM »

การย้ายไบเมทอลไม่ใช่เป็นการแก้ปัญหาที่ถูกต้อง เพราะจะทำให้น้ำแข็งเกาะพอกหนาขึ้นเรื่อยๆจนทำให้ตู้เย็นไม่มีความเย็น   หรือระบบโนฟรอส มีปัญหา หรือเสียอุปกรณ์เพิ่มเติมอีกถ้าย้ายตำแหน่งไบเมทอลไปเรื่อยๆ   ต้องแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ..คือ ระบบน้ำยา...ที่ทำให้น้ำแข็งไม่เต็มคอยล์เย็น   
krajohm♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน135

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:02:00 AM »

lv! ถึงไหนแล้วครับเจ้าของกระทู้ลองเดินเครื่องไว้ทั้งคืนแล้วเป็นไงบ้างครับ เป็นกองเชียร์ครับติดตามตลอด อยากช่วยแต่ไม่รู้จะช่วยยังไง มือใหม่ครับเอาใจช่วยละกัน รอลุ้นอยู่ครับ สู้ ๆ  เยี่ยมมาก
yindee13
member
*

คะแนน1

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 03:44:11 PM »

จบงานไปแล้วครับ เปลี่ยนสแตนเนอร์ เติมน้ำยา เย็นปกติครับ ขอบคุณทุกคนที่ช่วยเหลือนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์