เพื่อนๆ ช่วยผมดัดแปลงเครื่องเซ็นเซอร์สวิทช์ประตู นิีงหน่อง ที่ร้าน 7/11 ได้ไหม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:13:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ ช่วยผมดัดแปลงเครื่องเซ็นเซอร์สวิทช์ประตู นิีงหน่อง ที่ร้าน 7/11 ได้ไหม  (อ่าน 5587 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 03:16:38 PM »

พอดีผมต้องการ ทำโครงการ แบบนี้ครับ
 มีคนเดินมาใกล้ๆเซ็นเซอร์ แล้วให้ เซ็นเซอร์
ทำงานโดยจ่ายไฟผ่าน รีเลย์ เพื่อไปควบคุมวงจรอื่นอีกที

ทีนี้ตอนแรกผมไปดู วงจรสำเร็จรูป มาเป็น เซ็นเซอร์ แสง มีสองชุดตัวรับกับตัวส่ง
โดยถ้ามีคนเดิน ตัดผ่านแสง มันก็จะต่อ รีเลย์  ทำให้เราสามารถใช้ รีเลย์ไปคุมวงจรอื่นอีก
 แต่ว่า เนื่องจากไม่มีสถานที่ ตั้ง
  ผมเลยลองซื้อเซ็นเซอร์ ที่เป็นแบบร้าน 7/11  ที่ใช้ LDR เวลาคนเดินผ่าน มันจะทำงาน
แต่ว่าผม ต้องการมาดัดแปลง ว่าเวลามันทำงาน ให้มันจ่าายไฟไปให้ รีเลย์ทำงาน แทนแล้วผมเอา รีเลย์
นั้นไปคุมวงจรอื่นอีกที
  ทีนี้ ผมลองดูแล้ว เวลา วงจรนี้ทำงาน มันจะมี ไฟ AC เล็กๆประมาณ 1-2 V ไปทำให้ลำโพงดัง
ถ้าผมจะ ดีเทค สัญญาณเสียง ลำโพง ไปทำเป็นไฟ dc ไปคุม รีเลย์ให้ทำงานได้ไหมครับ
 แล้ว รีเลย์ ที่ใช้ไฟต่ำสุดนี่ กี่ โวล ครับ
 วงจรที่ผมต้องการให้ไปคุม ใช้ไฟ ไม่เยอะครับ
  หรือว่า มีวิธีอื่นไหมครับ ขอบคุณครับ

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 03:36:50 PM »

ผมว่าไม่ใช่แล้วนะครับ ที่ว่ามีไฟ ac เล็กๆออกมาน่ะ จริงๆแล้วมันน่าจะเป็น สัญญาณเสียงดนตรี ที่ออกมาขับลำโพงมากกว่า ก็ทำเหมือนที่คุณว่านั่นแหละครับ คือทำวงจรเพิ่มเติมเข้ามา ประมาณว่าวงจร หน่วงเวลารีเลย์อะไรพวกนั้น แล้วเอาสัญญาณที่ว่านั่นน่ะ มากระตุ้นการทำงาน จะเอาสัญญาณนั้นมาควบคุมการทำงานรีเลย์โดยตรงเลยคงไมได้ เพราะมันจะออกมาแบบไม่ต่อเนื่องครับ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 09:41:43 PM »

เอา รีเลย์ไปทำหน้าที่แทนสวิตช์ตัดต่อไฟที่จะจ่ายเข้าวงจรซิครับผม ใช้รีเลย์ที่ใช้ไฟต่ำๆน่ะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์