ใครทำครอสโอเวอร์เนตเวิทร์ เองบ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 03:59:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทำครอสโอเวอร์เนตเวิทร์ เองบ้างครับ  (อ่าน 8281 ครั้ง)
rityaso
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 09:53:34 PM »

หาซื้อคอล์ยได้จากที่ไหนบ้างครับ(ไปเดินบ้านหม้อมีร้านเดียวเอง และแพงและไม่มีตามสเปกที่ต้องการครับ) มีร้านที่ขายไหมครับ แล้วถ้าจะพันเองจะไปหาซื้อลวดได้จากที่ไหน เขามีแบ่งขายไหมครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 09:31:57 AM »

ลวดเขามีเเบ่งขายเป็นขีดครับมีหลายขนาด   ถ้าน้องทําไม่ได้จริงๆลองติดต่อพี่ดูอีกที    เดี๋ยวหาคนว่างๆงานพันให้ 
rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:35:28 PM »

Cheesyผมพันเองแล้วครับค่า2.55 (เรียงชั้นไม่สวยเลย มีผลกับค่าmhไหมครับ)แล้วชีของเสียงแหลมใช้เพื่อกันเสียงต่ำใช่ไหมครับ/คอล์ยใช้เพื่อกรองความถี่ต่ำใช่ไหม     (คอล์ยค่า2.55ใช้กับลำโพงเบส8นิ้ว4โอห์ม300วัตต์ของhokutoneตู้35ลิตรแล้วเสียงเบสออกบวมๆเป็นเพราะอะไรครับ  ออเจาะท่ออากาศ6.5cmยาว9cm) เอาแน่
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 11:27:12 PM »

Cheesyผมพันเองแล้วครับค่า2.55 (เรียงชั้นไม่สวยเลย มีผลกับค่าmhไหมครับ)แล้วชีของเสียงแหลมใช้เพื่อกันเสียงต่ำใช่ไหมครับ/คอล์ยใช้เพื่อกรองความถี่ต่ำใช่ไหม     (คอล์ยค่า2.55ใช้กับลำโพงเบส8นิ้ว4โอห์ม300วัตต์ของhokutoneตู้35ลิตรแล้วเสียงเบสออกบวมๆเป็นเพราะอะไรครับ  ออเจาะท่ออากาศ6.5cmยาว9cm) เอาแน่

ถ้าพันไม่เรียงเส้นมันก็คงจะมีผลอยู่บ้างครับ    ใช่ครับคอนเดนเซอร์ใช้กั้นความถี่ตํ่าผ่าน   ส่วนคอล์ยใช้กั้นความถี่สูงจะปล่อยความถี่ตํ่าผ่าน   ตู้ขนาด 35 ลิตรไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องเบสนะครับ   ลองเพิ่มความยาวท่อเป็น 13 เซ็นดูอีกทีครับ   เเต่ที่พี่มองเห็นปัญหาอีกปัญหาหนึ่งอาจจะมีผลต่อความถี่ตํ่าก็คือ   ดอก 8 นิ้วที่ว่า มีค่าความต้านทาน 4 โอมห์  เเต่ที่พี่ออกเเบบไว้คือดอก 8 โอมห์   ดังนั้นน้องจะต้องลดค่าคอล์ยลงเหลือ 1.275 mh    เเละปัญหาอีกอย่างหนึ่งที่ตามมาก็คือ  ดอก 8 นิ้วตัวนี้อาจจะมีความดังมากกว่าดอกเสียงกลาง    ถ้าเป็นเช่นนี้คงต้องลองวัดความดังเสียงดูอีกทีครับ
rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 06:06:10 PM »

ขอบคุณครับ วันพรุ่งนี้วันหยุดจะลองเอาครอส...ที่ทำเองออกมาไว้นอกตู้ไว้ปรับจูน กะจะลองเบสตรงๆเลย กับใช้คอล์ค่า2.55มาต่อขนานกันดู(ได้ผลอย่างไรแล้วจะมารายงานครับ  คอล์ยคงไม่พันเองแล้วละเพราะไม่มีเครื่องพัน ลวดเบอร์18  1.2มม.นี้เล่นเอาปวดแขนเลย) THANK!!
rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 10:58:41 PM »

ออ ขอถามต่ออีกนิดครับ ถ้าเราใช้กล่องของเทปพันเกลียว(ที่ช่างประปาใช้งาน หมดแล้วเป็นพลาสติก)มาเป็นแกนพันคอล์ยเลยจะได้ไหม  เพราะดูแล้วขนาดพอเหมาะ(จะพันค่า.8mh จะใช้ปรับลองกับดอกเสียงกลาง6นิ้วครับ)พอดีลวด0.8มม.เบอร์21ยังเหลืออยู่ครับ  ju_ju!!
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 07:17:51 AM »

ใช้ได้ครับ  เเต่พี่ว่าน้องลองไปหาซื้อ LCR มิเตอร์มาวัดดีกว่าครับ   ตัวละไม่กี่ตังค์   ถ้าเสียงเบสมันดังกว่าให้หาตัวต้านทานกระเบื้องมาลดความดังของมัน     ดอกของน้องเเค่ 4 โอมห์  ลองคําณวนค่าคอล์ยใหม่   โปรเเกรมที่พี่นํามาให้ดาวน์โหลดนั่นเเหละ   เเต่เลือกเป็นค่า 4 โอมห์    วางจุดตัดที่ 500 เฮิร์ท 
rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 10:02:55 PM »

ตอนนี้ใช้คอยค่า1.2มาใช้แล้ว เสียงพอใช้ละครับ(แกะจากตู้เดิม เล็กๆมีลวด น่าจะ0.7-0.8มม.ละมีแผ่นเหล็กยัดใส่ด้วย   ไอ้ที่เขาใส่แผ่นเหล็กเป็นแกนนี้มันทำให้ค่าเพิ่มได้หรือครับ) ออ  เครื่องวัดราคาเท่าไหร่ครับR C L .ใช้ทำไรได้บ้างครับ  ออแล้วแกนพันคอยถ้าเป้นฉนวนใช้โปรแกรมคำนวนแล้วทำได้เลยใช่ไหมครับ เอาแน่
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 05:59:38 PM »

ตอนนี้ใช้คอยค่า1.2มาใช้แล้ว เสียงพอใช้ละครับ(แกะจากตู้เดิม เล็กๆมีลวด น่าจะ0.7-0.8มม.ละมีแผ่นเหล็กยัดใส่ด้วย   ไอ้ที่เขาใส่แผ่นเหล็กเป็นแกนนี้มันทำให้ค่าเพิ่มได้หรือครับ) ออ  เครื่องวัดราคาเท่าไหร่ครับR C L .ใช้ทำไรได้บ้างครับ  ออแล้วแกนพันคอยถ้าเป้นฉนวนใช้โปรแกรมคำนวนแล้วทำได้เลยใช่ไหมครับ เอาแน่
1.เขาใส่แผ่นเหล็กเป็นแกนมันทำให้ค่าเพิ่มได้ครับ
2.เครื่องวัด R C L ใช้วัด R C L ครับ   
3.ส่วนแกนพันคอยถ้าเป้นฉนวนใช้โปรแกรมคำนวนแล้วทำได้เลยครับ

เครื่องวัด R C L  หาดูที่ 1electronic.net  ดูครับ   เขาส่งทาง พ.ก.ง ด้วย  ราคามีตั้งเเต่หลักร้อยจนถึงพันกว่าบาท
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์