อยากได้ driver เครื่องสแกน EPSON TX101
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:32:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ driver เครื่องสแกน EPSON TX101  (อ่าน 34169 ครั้ง)
permsak
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 01:05:24 PM »

ผมยืม printer ของลูกมาใช้เป็นยี่ห้อ epson รุ่น TX101 ตอนนี้อยากใช้สแกนดังนั้นต้องติดตั้งเฉพาะ driver scanอย่างเดียวได้ไหม หรือว่าต้องติดตั้ง driver
ในส่วนของ printer ด้วย ดังนั้นหากเพื่อนๆท่านใดมี driver รุ่นเดียวกันช่วยทำ link ให้ด้วยจักขอบคุณมาก Sad

aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 06:25:44 PM »

http://www.epson.co.th/epson/drivers/driver_download.htm?mode=3&catid=4&productModel=4&catid=&pid=1376&ad=1&downloadType=Windows
อันรองสุดท้ายครับ...
 เอาแน่ เยี่ยมมาก ขอบคุณ
permsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 08:11:01 PM »

ขอขอบคุณมากครับที่ช่วยทำ link ให้ เยี่ยมมาก
permsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 01:11:16 AM »

ผม load driver เฉพาะสแกนเนอร์ติดตั้งแล้วเครื่องสแกนยังใช้งานไม่ได้ ไม่ทราบว่าต้อง load program driver printer ติดต้องด้วยไหมครับเครื่องสแกนจึงจะทำงานได้ขอความเห็นจากเพื่อนๆด้วย Sad
aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 02:45:08 PM »

เปิด mycomputer แล้วดูว่ามีปริ๊นเตอร์เราอยู่ไหม บางทีกดจากเครื่องปริ๊น แล้วไม่สแกนก้อมีครับ...
permsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 08:14:16 PM »

พอดีผมเปิดเครื่องแล้วไฟสีส้มติด กระพริบสองอันจึงส่งเครื่อง ปริ้นเตอร์ไปให้ร้านดูผล ทางร้านแจ้งว่า บอร์ด hang ต้อง clear board(reset  board) โดยการใช้สายไฟชอร์ตกันซึ่งทางร้านไม่บอกวิธีเคลียร์ให้ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ท่านใดพอทราบวิธี reset board  epson  TX101 บ้างเพราะเป็นบ่อยอยากจะ reset เองเพราะร้านอยู่ไกลบ้านมาก เดินทางไกล Sad
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 07:23:50 AM »

เครื่องติดแท้งค์รึยังครับผม ถ้าติดแท้งค์แล้ว อาการแบบนี้ให้ลองสังเกตุว่าสายน้ำหมึกไปติดตรงไหนรึป่าวนะครับผม เพราะถ้าอาการซับหมึกเต็มไฟจะต้องติดค้างนะครับผม
permsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 08:00:26 PM »

เครื่องติด TANK มาแล้วครับรู้สึกว่าสายลากไปมามีเสียงดัง และสะดุดเวลาหัวพิมม์วิ่งครับ เขาเคลีย ออร์ดให้ ผมจะดูวิธีเขาไม่ยอมโดยนัดให้ผมอีกสองชั่วโมงมารับเครื่องเขาคงกลัวผมเห็นวิธี
เคลียร์ บอร์ดครับทั้งที่เครื่องนี้ซื้อร้านเขา ผมต้องนำเครื่องไปเคลียร์บ่อยมาก อาทิตย์ละสองครั้ง จึงรำคาญอีกทั้งระยะทางจากบ้านไปร้านก็ไกล จึงคิดจะเคลีย์เอง อย่างนี้เรามีวิธีแก้ไขอาการนี้ให้หายขาดสนิทได้หรือไม่ครับ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 08:18:29 PM »

อาการแบบนี้ผมว่าน่าจะเกิดจากสายน้ำหมึกติดเลยทำให้หัวพ่นไม่สามารถเคลื่อนได้ตามปกติเลยทำให้เครื่องฟ้องเป็นไฟกระพริบนะครับ แนะนำให้ลองสังเกตุดูว่าถ้าเกิดเครื่องฟ้องไฟกระพริบแล้วให้ทำการถอดปลั๊กไฟเลยนะครับ ไม่ต้องกดปิดเครื่อง แล้วทำการยกชุดแสกนขึ้น แล้วลองเอามือขยับชุดหัวพ่นเลื่อนซ้ายเลื่อนขวาดูว่ามันเลื่อนได้ปกติรึไม่ ถ้าไม่สามารถเลื่อนได้ตามปกติให้ลองดูว่าสายน้ำหมึกติดบริเวณไหนให้ทำการแก้ไขไม่ให้สายน้ำหมึกติดอีกนะครับผม
permsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 12:03:59 PM »

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวผมจะลองสังเกตุ และแก้ไขครับ Kiss
aonelka
member
*

คะแนน6

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 02:11:08 PM »

ยกเครื่องไปเค้าคิดตังค์ป่าวครับ...
permsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 02:01:02 PM »

ตอนแรกคิด สองร้อย แต่ผมบอกว่า printer ซื้อร้านนี้ และยังอยู่ในประกันอยู่เขาก็ดู สติกเกอร์ที่ติดข้าง TANK แล้วก็บอกว่าตอนเอามาเช็คให้บอกด้วยว่าของอยู่ในประกัน ผมว่าอีกสามเดือนหมดประกันผมคงโดนคิดเงินแน่ เลยอยากจะถามวิธีเคลียร์บอร์ดไว้เฉพาะรุ่นนี้เพราะเขาติด tank มาไม่ค่อยดี ครั้งก่อนสายเข้าหัวเข็มก็ติดเพราะกาวยึดสายรัดหลุดผมก็ต้องแก้เอง แต่อาการไฟกระพริบ บอร์ดแฮงนี้ผมแก้เองวไม่ได้ ว่าจะแอบดูเขาทำก็ไม่ให้ดู โดยบอกเราว่าอีก สองชั่วโมงมารับทั้งที่ตอนนั้นไม่มีลูกค้ารายอื่นเลยก็ไม่เคลียร์ให้เราคงกลัวเราเห็น(หวงวิชา)นั่นแหละ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 09:10:02 PM »

อย่างที่บอกไปแหละคัรบผม ถ้าอาการซับหมึกเต็มนะครับ ไฟ power ไฟหยดหมึก ไฟกระดาษจะติดค้าง แต่ถ้าอาการหัวพ่นติด ไฟกระดาษ ไฟหยดหมึกจะกะพริบ
permsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 01:03:51 PM »

หากแก้สายหมึกที่ติดเรียบร้อยแล้วไฟมันยังคงกระพริบเหมือนเดิมละครับ ต้องเคลียร์บอร์ดก่อนจึงจะหาย หรือว่าใช้วิธีปิด- เปิดใหม่ ซึ่งผมก็ได้ลองแล้วไฟมันยังกระพริบเหมือนเดิมต้องไปเคลียร์
บอร์ดที่ร้านไฟจึงจะปกติครับ
aonelka
member
*

คะแนน6

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 02:56:08 PM »

เมล์มาหาผม aonzhulian@hotmail.com เดี๋ยวส่งโปรแกรมเคลียร์ให้ครับ...
akhomubon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 11:38:40 AM »

หัวอกเดียวกันเลยครับ เป็นอย่างไรบ้างครับอาการของ epson tx101 หายใหมครับ ของผมก็อาการเดียวกันนี่แหละครับ ยกไปให้ร้าน ร้านมันฟันที 200 เบื่อมากเลย  เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์