ใครเคยซ่อมการ์ดจอบ้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 01, 2024, 11:21:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยซ่อมการ์ดจอบ้าง  (อ่าน 8443 ครั้ง)
jjakr
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 11:36:22 AM »

พอดีมีการ์ดจออยู่ก็อยากลองซ่อมดูใครเคยซ่อมบ้างมันบูทไม่ติด

choom
member
*

คะแนน0

ปริศนาที่คลี่คลายไม่ได้...ไม่มีอยู่บนโลกนี้แน่นอน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 12:27:55 AM »

ลองเอาทินเนอร์ล้างดูสิครับ บางที่อาจโชคดี
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 12:40:55 AM »

พอดีมีการ์ดจออยู่ก็อยากลองซ่อมดูใครเคยซ่อมบ้างมันบูทไม่ติด

ลองลงไดร์เวอร์ใหม่ดูซิครับ............................. Tongue
phasomsee
member
*

คะแนน1

กีวี่ กันตรึมร็อค

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 08:49:36 PM »

ผมก้อสนใจอยากซ่อมเหมือนกันครับ
เพราะว่า เสียหลายตัว อาการเช่น มีแสง(bright) สว่างอยู่ครับ
แต่ว่าตัวภาพจิงๆ  เห็นจางๆ       จางมากถึงขนาดต้องปิดไฟแล้วมองจึงจะเห็น
อยากทราบว่า   พอมีหนทางซ่อมไหมครับ lv!

กีวี่ กันตรึมร็อค และชาวคณะชุมชนคนรักช้าง
surasak.289
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 03:44:01 PM »

ของผมก็เป็นแบบว่าคลิ๊กทีดับไปแว๊บแล้วก็ออกไม่ว่าจะคล๊กอะไรเป็นเหมือนกันหมดมันเสียสายตาอย่างอื่นไม่เป็นไร
kob2009
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:04:40 PM »

Sad

ถ้าหาอะไหล่ได้ก็คนจะซ่อมได้น่ะ

ไม่เอา
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:14:05 AM »

ถ้าเป็นอาการแสงไม่พอส่วน(จอมืดเห็นลางๆ)ส่วนใหญ่เป็นที่
ซีอิเล็คทรอไลน์จ่ายไฟไม่พอแต่การเปลี่ยนต้องใช้ซีที่ทนความ
ร้อน105องศาผมเคยเปลียน85องศาลงไม่ทันนานบวมเปล่งเลย
การจ่ายไฟเกินหรือขาดสิ่งที่ต้องตรวจสอบคือซีอิเล็คและไอซี
เร็คกูเลทสังเกตุง่ายๆบนตําแหน่งบนปริ้นท์จะเขียนเป็นตําแหน่ง
Uส่วนใหญ่ 8 ขา(เจอเสียบ่อยๆ)อาการคือตัวร้อน(ซ๊อตหรือรั่ว)
โดยจะมีเฟททําหน้าที่เป็นSCRคุมไฟเลี้ยงโดยรับแรงไฟเข้าสอง
ทั้งสองขาทริกการทํางานและมีขาADJไฟอีกขานึง..........
การถอดซีบนบอรืดอาจยุ่งยากกว่าการถอดบนบอร์ดทีวีนิดถ้าพลาด
เราอาจทําลายขาดต้องมานั่งต่อลายชึ่งเป็นเรื่องยากเพราะปริ้นท์
เป็นสองหน้าและไม่ค่อยมีวงจรช่วยงานซ่อมบางครั้งเจอตะกั่วเป็น
ลีดฟิลหัวแร้งต้องปรับความร้อนให้ได้เหมาะสมการถอดอุปกรณ์บน
บอร์ดเช่น เฟท และไอซีซิป อาร์ ซิปต่างๆจึงต้องอาศัยเครื่องมือ
เช่นเครื่องเป่าลมร้อน เครื่องวอรมบอร์ด เอาใว้ช่วยงานผสมกับประ
สบการณ์ความชํานาญที่ทําบ่อยๆตอนผมฝึกทําใหม่ๆมักทําอุปกรณ์
ข้างเคลียงที่เราไม่ได้จะถอดเสียหายเลยกลายเป็นครูให้เรา........
ส่วนอาการสีแตกต้องเซ็คแรงไฟบนบอร์ดVGAก่อนครับ มี 3 V
5 V 1.5 และแรงไฟพัดลมการ์ด 12 V ถ้ามีจับดูซิปGPU ว่าร้อนเร็ว
ผิดปกติหรือไม่??ปกติอุ่นๆตอนทํางาน..ถ้าร้อนมากให้อบซิปเพราะ
ส่วนใหญ่จะเป็นที่ตะกั่วใต้ซิปร่อนหรือเคลื่อนทําให้ขาติดกัน.....
อีกส่วนที่เจอมาถ้าเป็นรุ่นที่มีสายแพรต่อขั้ว D Sub มักเจอสายแพร
ขาดหลุดอยู่ภายในต่อหรือเปลี่ยนสายแพรให้พินเหมือนเดิมก็หายครับ......
 wav!!
oodfoxgo
member
*

คะแนน1

เด็กหลังเขา

r1.fox@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:45:43 PM »

ขอบคุณครับ lv! ได้ความรู้อีก ping!
fiam
member
*

คะแนน5

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 04:13:03 PM »

วอรมบอร์ดเลยครับ แล้วล้างให้เกลี้ยง ขอให้โชคดีครับ lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์