!!!ช่วยด้วยครับ!!! ทำโครงงานเครื่องส่งวิทยุFM ส่งอาจารย์ แต่ยังส่งได้ไม่ไเลยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 03:52:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: !!!ช่วยด้วยครับ!!! ทำโครงงานเครื่องส่งวิทยุFM ส่งอาจารย์ แต่ยังส่งได้ไม่ไเลยครับ  (อ่าน 18279 ครั้ง)
monodragon
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 11:55:25 PM »

ตามหัวกระทู้เลยครับ  พอดีผมมีวิชาเครื่องส่งและสายอากาศครับ แล้วทีนี้อาจารย์ให้ทำเครื่องส่งวิทยุ FM ขนาด 2W ขึ้นไปส่งจากชั้น4ลงไปชั้น1ให้ได้

ผมก็ทำเครื่องส่งขนาด 2.5w - 3w (อันนี้ไม่แน่ใจครับ) ส่งออกอากาศได้เรียบร้อยครับ แต่ติดปัญหาอยู่ที่ว่ามันส่งได้ไม่ไกลมากครับ (ทั้งๆที่ของเพื่อนผมสามารถส่งได้ไกลมากเหมือนกันแล้วตอนนี้ก็ส่งอาจารย์ไปแล้วด้วยครับ)

ผมเลยไม่เข้าใจว่า วงจรผมมันเป็นอะไรกันแน่ครับ  ส่วนแหล่งจ่ายไฟผมใช้ซัพพลายของคอมพิวเตอร์ครับ เรื่องกระแสไม่น่าจะมีปัญหาอ่ะครับ น่าจะเป็นที่วงจรผมอ่าครับ

แต่ผมแก้ไขและโมดิฟายวงจรเครื่องส่งไม่เป็นเลยครับ จึงต้องเรียนถามผู้รู้ทุกท่านว่าสามารถเป็นที่อะไรได้บ้างครับ

ส่วนเรื่องเสาอากาศผมทำแบบสามารถเลื่อนได้ครับ ถ้าส่งได้ไม่ไกลก็สามารถเลื่อนได้ แต่ติดปัญหาที่ว่าของเพื่อนผมไม่ใส่เสาอากาศยังส่งได้ไกลกว่าตอนที่ผมใส่เสาอากาศอีกครับ

เล่นเอาผมงงมากๆแล้วครับ ยังไงก็ช่วยให้คำตอบแบบเร่งด่วนที่สุดได้ไหมครับ ผมจะได้นำไปแก้ไขให้มันส่งภายในวันที่ 20 มีนาคมนี้แล้วครับ
[/url][/img]
ส่วนอุปกรณ์มีดังนี้ครับ
R1 - 22K
R2 - 100K
R3 R7 R9 - 1K
R4 R8 100
R5 - 390
R6 - 330
R10 - 100
R11 - 10K

C1 C3 C10 - 1n
C2 - 100n
C4 C8 C9 - 47p
C5 C11 - 10p
C6 - 100uF/25V
C7 - 100p
C12 3p

Q1 Q2 Q3 - BC548
Q4 2219

ปล. ขออภัยนะครับถ้ารูปไม่ชัด

monodragon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 12:00:14 AM »

ขอโทดครับที่อัพรูปไม่ขึ้น นี่ครับรูปๆ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 05:52:57 AM »

1.ความถี่ตรงเปล่า?
2.กำลังวัตรได้เปล่า?

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 07:13:01 AM »

ปรับswrสายอากาศกับเครื่องส่งให้ลงตัวมากที่สุด ..สายอากาศแบบเสาชักควรใส่กราวด์แพลนให้ด้วยจะดีกว่า หรือทำ 1/4แลมด้าก็ได้  ..เคยทดลองส่งคลื่นFMจากมหาลัยแม่โจ้ไปถึงอ.ปาย ด้วยกำลังส่ง30วัตต์ สายอากาศ1/4 ความสูง30เมตร ..ได้สบายๆครับ

จูนคลื่นฮาร์โมนิคให้น้อยที่สุด เพราะเป็นตัวการบั่นทอนทำให้ส่งได้ไม่ไกล  HAPPY2!!
monodragon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 07:46:57 PM »

จะบอกว่าที่ทุกท่านบอกมานี่ผมงงอ่าครับ

ช่วยบอกแบบละเอียดๆหน่อยได้ไหมครับ

จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 09:10:52 PM »

ที่พูดไปก็เรื่องพื้นๆ ไม่มีอะไรที่ต้องพูดอีก
เช่นเรื่อง ความถี่ คุณจะทำเครื่องส่ง คุณไม่รู้เรื่องความถี่ แล้วคุณจะทำเครื่องส่งได้ยังไง
เรื่องกำลังส่งก็เช่นกัน คุณไม่มีเครื่องวัด หรือคุณยังไม่ได้วัด คุณรู้ได้ยังไงว่าเครื่องที่คุณทำมันส่งออกได้กี่W. และที่สำคัญที่สุดคือ เมื่อคุณไม่รู้จักความถี่ แล้วคุณจะไปวัดกำลังส่งได้จากไหน?  ไม่เอา

wiriya
วีไอพี
member

คะแนน11

Love Me Love My Dog

wiriya2515@hotmail.com wiriya2515@yahoo.com
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 11:07:10 PM »

ผมเห็นวงจรนี้แล้ว ว่าเคยทำตอนเรียนที่วิทยาลัยเทคนิคกำแพงเพชรในวิชาเครื่องส่งและสายอากาศ เมื่อประมาณปี2532 ครับ
ในการทำของผมคือ
1.ในการทำแผ่นวงจรพิมพ์ลายต้องคม สะอาด ให้ใช้สก็อตไบท์ขัด
2.อุปกรณ์ที่ใช้ต้องคัดเลือกให้ดีโดยวัดค่าทุกตัว และวัดอัตราการขยายของ tr ทุกตัวตัวไหนอัตราขยายต่ำไม่ใช้ เทียบดูจาก หนังสือ ECG
3.การทำความสะอาดที่ขาอุปกรณ์ทุกตัวใช้คัตเตอร์ขูด ตะกั่วที่ใช้หากเป็น 63/37 ดีมาก 63 คือ ปริมาณดีบุก 63 % และ 37 คือปริมาณตะกั่ว 37 %
4.การลงอุปกรณ์ตัวต้านทานแบบที่ใส่แนวตั้งให้ฝั่งที่เป็นขาตัวนำเปลือยอยู่ฝั่งกราวด์ ส่วนฝั่งที่ส่งผ่านสํญญาณให้ขาชิดลายวงจรทองแดงมากที่สุด
5.ไฟที่ใช้ให้หาซื้อลังถ่านที่ใส่ไฟฉาย แบบ 6 ก้อน 9โวลต์ ขนาดใหญ่ size D ถ้าใช้แล่งจ่ายไฟแปลงจาก AC เป็น DC ไม่ดี เพราะการจัดวงจรแบบพื้นฐาน ไม่มีการชีลที่ดี
ทำให้เกิดฮาโมนิค ความถี่ที่ 2 และ 3 ตามมา ผล กำลังส่งตก
6.จุดต่อเสาอากาศผมใช้สายไฟบัคกรีกับหางปลากลมแล้วต่อเข้ากับเสาอากาศแบบชัก ยาวประมาณ90 CM
monodragon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 11:55:55 PM »

ขอขอบคุณ  คุณ wiriya มากครับที่ให้คำแนะนำดีๆสำหรับผม

ส่วนคุณพรเทพครับ  ผมเป็นนักศึกษานะครับ  ไม่ใช่ช่างทำเครื่องส่งวิทยุที่จะรู้เรื่องเครื่องส่งอย่างละเอียด

อันที่จริงเรื่องความถี่กับกำลังส่งผมรู้แล้วล่ะครับ ที่ผมงงคือการปรับswrสายอากาศกับเครื่องส่งให้ลงตัวมากที่สุดต่างหากครับ

แล้วก็อีกอย่างเครื่องวัดผมจะไปหาที่ไหนล่ะครับ  ได้แต่ต้องไปลองที่ห้องอาจารย์เท่านั้นแหละครับ

และสุดท้ายอยากจะบอกว่าคนเราไม่มีใครเก่งไปหมดทุกเรื่องหรอกครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 03:00:15 PM »

ดูวงจรแล้ว  เป็นวงจรไมค์ลอยธรรมดา  ที่กำลังส่งประมาณไม่กี่มิลลิวัตต์  ไม่ถึง 2 วัตต์ครับ  เพราะทรานซิสเตอร์ภาค  Driver  และ Power Amp   ไม่ได้ทำหน้าที่เป็นภาคดังกล่าว  จึงไม่สามารถมีแรงขยายความถี่ที่ต้องการได้   ต้องเปลี่ยนเบอร์ TR ใหม่ครับ   สมัยก่อนส่งได้ไกลจริง  แต่ปัจจุบันวิทยุชุมชนมีสัญญาณแรงมากมาเบียด จึงทำให้ส่งไม่ได้ไกลเท่าที่ควร  อีกอย่างเสาอากาศที่ใช้งานอาจจะไม่แมทช์ครับ
nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 10:44:32 PM »

แล้วสรุปว่าความถี่ที่ส่งมีความถี่เท่าไหร่ครับ  สายอากาศที่ใช้เป็นชนิดไหน  ในวงจรเป็นไดโพล (โฟลเด็ด เสียด้วย) การต่อสายอากาศเป็นอย่างไร รายละเอียดที่ให้น้อยเกินไป รวมทั้งลายวงจรที่ทำ หน้าตาเป็นยังไง  ที่ท่านพรเทพบอกก็เป็นเรื่องพื้นๆที่ควรรู้อยู่แล้วแต่เวลาทำจริงถูกมากแต่ไหนครับ  มันถึงส่งไม่ไกล ไม่ได้ส่งให้อาจารย์ซักที  ที่นี่มีแค่คนที่จะช่วยกันครับ ถ้าช่วยได้และท่านก็ต้องช่วยตัวเองด้วยนะครับ   เยี่ยมมาก
monodragon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 08:01:39 AM »

ความถี่ 99.60 แต่ความถี่เปลี่ยนได้โดยการขยับ C ที่ต่อขนานกับ L ซึ่งเป็นลายวงจร(อันนี้ก็งง)

เสาอากาศใช้แบบไดโพล 1 สแต็ค สามารถชักได้ยาวสูงสุดประมาณ 140cm ส่วนสายอากาศใช้สาย RG-58 เพราะเคยลองใช้สายแบบอื่นแล้วมันส่งสัญญาณไม่ได้

ใส่อุปกรณ์ถูกหมดครับ ลายวงจรก็คมและสวยดีครับ แต่ก็มีหลุดเป็นบางส่วน(ตรงที่ขาอุปกรณ์)เพราะใส่เข้าถอดออกเยอะไปหน่อย แต่ที่เป็น L ไม่มีตรงไหนหลุดครับ

ไม่ใช่ว่าผมจะไม่ทำอะไรเลยนะครับ  ผมก็นั่งแก้ไขไปเรื่อยๆ ทีละอย่างเหมือนกันนะครับ นอนตี1ตี2ทุกคืน

ตอนนี้เริ่มส่งได้ไกลกว่าเดิมแล้วครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะไปส่งอาจารย์ได้รึเปล่า

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่มาช่วยผม

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 08:26:59 AM »

ถ้าไม่มี RF SPECTRUMหรือSWR ให้ใช้วิธีง่ายๆ เปิดทีวี จูนช่องที่รับคลื่นใกล้เคียงคลื่นฮาร์มอนิคส์ของ 99.60x2หรือ x3 ... ถ้าภาพลายมากเท่าไร แสดงว่ายังจูนผิดครับ
   หรือไม่นั้นก็ใช้คอยล์อินดิวส์ต่อหลอดไฟพ่วงปรับแต่งดูให้สว่างสูงสุดก็ได้ (ดูกระทู้เก่าๆรู้สึกว่ามีวิธีต่อ) ..แต่หากไม่มีประสพการณ์ อาจจูนเอาคลื่นฮาร์มอนิคส์ส่งออกอากาศแรงกว่าคลื่นหลักก็ได้ ...โอ๊ย เหนื่อยครับเหนื่อยถ้าไม่มีเครื่องมือวัด  Shocked HAPPY2!!
nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 01:35:02 PM »

น่าจะทำให้สายอากาศแมทช์กับความถี่ที่ใช้งานก่อนนะครับ ให้ผมเดา ท่านใช้เสาสไลด์เป็นสายอากาศ มันถึงยืดได้ ค่า SWR เลยมาบั่นทอนความสามารถในการส่ง ง่ายๆท่านก็หาแกนสาย RG-11 หรือ RG-6 ทำเป็นสายอากาศ 1/4 แลมด้าก่อน ตัดให้ได้ความยาวใกล้เคียงกับการคำนวนนะครับ ในการคำนวนความยาวสายอากาศให้ใส่ค่าตัวคูณของโลหะเข้าไปด้วยนะครับ จะได้ค่าที่แม่นยำขึ้น

จากนี้ท่านก็จะลดการแก้ปัญหาไปได้เปลาะหนึ่งครับ

สู้ๆ เยี่ยมมาก
nong_noom
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 09:34:03 PM »

อยู่ที่่่ไหนครับผมช่วยได้ครับแค่ตอนนี้อยากทราบว่าอยู่ที่ไหนรับปรึกษาฟรีครับ 086-5905768
monodragon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:43:20 PM »

ตอนนี้งานผมส่งไปแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือมากครับ

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 04:10:42 PM »

น่าจะบอกให้มันชัด ๆ ไปเลย  ว่ามันอยู่ที่  http://rclindia.tripod.com/trans.html  นี้  อ่ำ ๆ  อึง ๆ  อยู่ได้  จะได้รู้ว่ามันมีอเไรบ้าง จะอธิบายได้ถูก  ......  Q4  เป็น 2SC  หรือ  2N  ก็บอกไม่ชัดเจน .......
wiriya
วีไอพี
member

คะแนน11

wiriya2515@hotmail.com wiriya2515@yahoo.com
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 11:07:54 PM »

เครื่องมือวัดกำลังส่ง เมื่อก่อนผมไม่มีใช้ แต่ใช้มิเตอร์ แบบเข็มนี่แหละ ตั้งย่าน 1000 Vac แล้วทดสอบส่งใกล้ๆตัวมิเตอร์โดยกำหนดตำแหน่งระยะห่างให้คงที่ไว้
แล้วทดลองปรับค่าความถี่ใหม่ แล้วลองส่งอีกครั้ง ในตอนนี้ ให้เปิดเครื่องรับไว้ฟังคุณภาพเสียงด้วย จากนั้นจดบันทึกว่าความถี่ย่านไหน 88 - 108 Mhz ว่าเข็มมิเตอร์ขึ้นมากที่สุด และเสียงจากเครื่องรับชัดเจนที่สุด ก็ให้ใช้ความถี่นั้นส่งตลอดเลยครับ.....
wiriya
วีไอพี
member

คะแนน11

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 11:14:09 PM »

เครื่องมือวัดกำลังส่ง เมื่อก่อนผมไม่มีใช้ แต่ใช้มิเตอร์ แบบเข็มนี่แหละ ตั้งย่าน 1000 Vac แล้วทดสอบส่งใกล้ๆตัวมิเตอร์โดยกำหนดตำแหน่งระยะห่างให้คงที่ไว้
แล้วทดลองปรับค่าความถี่ใหม่ แล้วลองส่งอีกครั้ง ในตอนนี้ ให้เปิดเครื่องรับไว้ฟังคุณภาพเสียงด้วย จากนั้นจดบันทึกว่าความถี่ย่านไหน 88 - 108 Mhz ว่าเข็มมิเตอร์ขึ้มากที่สุด และเสียงจากเครื่องรับชัดเจนที่สุด ก็ให้ใช้ความถี่นั้นส่งตลอดเลยครับ.....
แก้ไขครับ 1000 Vac ที่ถูกต้องครับ พิมพ์ผิดไปหน่อย
moddangx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 02:21:57 PM »

ดูจากวงจรแล้ว ไม่น่าจะไช่เครื่องส่ง FM นะครับ เหมือนจะเป็น AM ซะมากกว่า
วงจรชุดแรกเป็นวงจร oscillator (ต่อแบบ common base) บางที่วงจรพวกนี้ต่อมั่วๆอาจจะส่ง FM ได้ด้วยก็ได้เพราะค่า C แฝงภายในทรานซิสเอตร์ก็มีการเปลี่ยนแปลงตามแรงดันตกคล่อมแต่ละขาของทรานซิสเตอร์เหมือนกัน

วงจร FM จริงๆ tank circuit จะต้องมี varactor diode นะครับ ซึ่งค่า C จะเปลี่ยนแปลงไปตามแรงดันที่ตกคล่อมตัวมัน ส่งผลให้ ความถี่ resonant ของ tank circuit เปลี่ยนไปตามแรงดัน นั่นก็คือ ความถี่เปลี่ยน oscillator เปลี่ยนตามสัญญาณข้อมูลที่เข้ามา เราจึงเรียกว่า FM 

มั่ว...แบบเนียนๆ

FMST2009
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 07:33:17 PM »

ดูจากวงจรแล้ว ไม่น่าจะไช่เครื่องส่ง FM นะครับ เหมือนจะเป็น AM ซะมากกว่า
วงจรชุดแรกเป็นวงจร oscillator (ต่อแบบ common base) บางที่วงจรพวกนี้ต่อมั่วๆอาจจะส่ง FM ได้ด้วยก็ได้เพราะค่า C แฝงภายในทรานซิสเอตร์ก็มีการเปลี่ยนแปลงตามแรงดันตกคล่อมแต่ละขาของทรานซิสเตอร์เหมือนกัน

วงจร FM จริงๆ tank circuit จะต้องมี varactor diode นะครับ ซึ่งค่า C จะเปลี่ยนแปลงไปตามแรงดันที่ตกคล่อมตัวมัน ส่งผลให้ ความถี่ resonant ของ tank circuit เปลี่ยนไปตามแรงดัน นั่นก็คือ ความถี่เปลี่ยน oscillator เปลี่ยนตามสัญญาณข้อมูลที่เข้ามา เราจึงเรียกว่า FM 

มั่ว...แบบเนียนๆ

คุณพูดถูกครับ  แต่คุรพุดผิด
วงจรที่น้องเขาให้มา มันก็คือวงจร เครื่องส่งเอฟเอ็ม ธรรมดาที่ ใช้ vco โดยใช้ทรานซิสเตอร์ตัวเดียว พวก Q2  Q3 Q4 คือ คือภาคขายกำลังส่ง จากวงจร ตัดตั้งแต่ R4 ขึ้นไปทางขวามืออกหมดมันก็สามรถออกอากาศ ในระบบ เอฟเอ็มได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์