พี่ครับซับเราต่อ1ว๊อยช์อยู่แล้วจะต่อเป็น2ว๊อยช์นะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 05:24:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ครับซับเราต่อ1ว๊อยช์อยู่แล้วจะต่อเป็น2ว๊อยช์นะครับ  (อ่าน 4045 ครั้ง)
man u boy
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 06:29:48 PM »

พี่ครับซับเราต่อ1ว๊อยช์อยู่แล้วจะต่อเป็น2ว๊อยช์นะครับ
คือตอนนี้ผมตีตู้เป็นตู้ปิดอยู่ใช้ซับของpriority 1ว๊อยช์นะครับ
แล้วมีคนให้ mds 1080 มาแต่เป็นว๊อยช์คู่ ก็เลยไม่รู้จะต่ออย่างไรนะครับ
ช่วยบอกวิธีหน่อยครับ

habent
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 09:26:39 AM »

ประกการแรกเลยดูที่ เพาเวอร์แอมป์ก่อนนะครับว่าเป็นคลาส AB หรือว่าคลาส D เพราะว่าคลาส AB ส่วนใหญ่ขับว้อยส์คู่ไม่ได้แต่ถ้าเป็นคลาส D ละก้อสบาย ต่อขั่วลำโพงขนาน บวกพ่วงบวก  ลบพ่วงลบที่ขั่วดอกลำโพงได้เลย (แต่ผมว่า priority ที่ท่านใช้อยู่มันฟังเพราะกว่า  mds ที่ท่านจะเปลี่ยนนะ  ju_ju!!ความเห็นส่วนตัวนะครับลองพิจารณาดูครับ เยี่ยมมาก
man u boy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 04:42:36 PM »

พี่ครับที่ผมใช้Priorityอยู่เสียงมันดีและแน่นครับในตู้ปิดครับ
พอดีผมว่าจะเปลี่ยนมาเล่นตู้เปิดนะครับ ในตอนแรกก็ว่าจะเจาะตู้ปิดที่ใช้อยู่ให้เป็นตู้เปิดนะครับ
แต่ไม่มั่นใจว่ามันจะเหมาะมั้ยครับ
muudkung
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 11:16:50 PM »

คือตอนนี้ผมตีตู้เป็นตู้ปิดอยู่ใช้ซับของpriority 1ว๊อยช์นะครับ
แล้วมีคนให้ mds 1080 มาแต่เป็นว๊อยช์คู่ ก็เลยไม่รู้จะต่ออย่างไรนะครับ
ช่วยบอกวิธีหน่อยครับ
่ก่อนอื่นต้องดูสเปคแอมป์นะครับว่ารับโหลดต่ำสุดได้ีกี่โอห์ม
ต่อไปก็ดูว่าลำโพงที่ได้มาใหม่นั้น วอยล์ ละ กี่โอห์ม สมมุติถ้า 4 โอห์ม แล้วนำมาขนานกันก็ได้ 2 โอห์ม
แล้วก็ต้องดูด้วยนะครับว่า ถ้าแอมป์รับโหลดลำโพงได้แล้ว ต่อไปก็ดูกำลังด้วยนะครับ มันขับไหวรึเปล่า อย่างน้อยก็เผื่อให้แอมป์มากกว่าลำโพง ประมาณ 20 เปอร์เซ็นต์ขึ้นไปนะครับ เผื่อไว้ชดเชยช่วงที่แอปม์ร้อน วัตต์แอมป์เหลือดีกว่าไม่พอนะคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์