การสร้งเมนูหลักหน้าเว๊บเค้าทำไง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 18, 2024, 01:52:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การสร้งเมนูหลักหน้าเว๊บเค้าทำไง  (อ่าน 2959 ครั้ง)
panu2008
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 08:46:45 PM »

งงมากครับอ่านคู่มือแล้วยังไม่เข้าใจขอคำแนะนำด้วยครับ ตอนนี้ใช้ dream cs4 ขอบคุณ

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 09:17:25 PM »

งงตรงไหนเอ่ย ... ผมพอทำเป็นนิดหน่อยเหมือนกันครับ ..ลองติดต่อคนเก่งในเว็บนี้ ..น้องกุศลครับ  HAPPY2!!
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 09:21:54 PM »

>>จะใส่ text หรือรูปภาพครับ ก่อนการใส่อะไรใดๆ ต้องใส่กรอบ หรือ ช่อง หรือตารางก่อนที่
จะเอา text หรือรูปภาพใดๆไปวางในนั้น เมื่อกรอบที่เรากำหนดและปรับ กว้าง-สูง ชิดซ้าย กึ่งกลางฯ
จนพอใจแล้ว ก็จดขนาดของช่องนั้นๆไว้  ต่อไปก็ปรับแต่งรูปภาพให้พอดี ช่อง ตารางนั้นๆ ด้วยโปรแกรมอื่นๆก่อน
เช่น โฟโต้ชอปฯ  แล้วนำมาวาง ในช่องนั้นๆมันจะวางได้พอดี   ถ้าจะไปแบบทางลัดก็หา เทมเพลตเว็บ
ที่เขาสร้างมาให้เรียบร้อยแล้ว แล้วเราก็มาแก้ไข เปลี่ยนแปลง text รูป ขนาดช่องใดๆ เองได้ พอได้แนวทาง
ได้แนวคิด เราก็มาสร้างเองได้  

กรณีที่มี ช่อง ตาราง มากๆ การแก้ไข แก้ที่ code จะง่ายกว่าแก้ ที่หน้างานที่ทำนะ

ก่อนการทำเว็บใดๆ เราต้องสร้าง โฟลเดอร์หลักเอาไว้ 1 ชื่อ เช่น myweb เอาไว้เก็บไฟล์ .html แล้วสร้างโฟลเดอร์ย่อยไว้เก็บรูปภาพที่จะใช้ ควรใส่ชื่อโฟลเดอร์ ภาษาอังกฤษตัวพิมพ์เล็กนะ ชื่อไฟล์ต่างๆก็เหมือนกัน  
     เพราะในการ upload ไฟล์ไปที่ host นั้น เราต้องเอาไฟล์หลัก เช่น index.html และไฟล์ .htmlหน้าอื่นๆ รวมทั้ง โฟลเดอร์ที่เก็บรูปต่างๆ ทั้งหมดไปวางที่ host >>

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์