เรื่องรีสตาร์ทเอง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:02:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องรีสตาร์ทเอง  (อ่าน 4749 ครั้ง)
homyisun
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 07:03:20 PM »

โน๊ตบุ๊กนะคับ รุ่น ACER 
AMD Turion  2.3 GHz  RAM 2 MB  ATI 512 MB
เวลาเล่นนานๆ ( อาจจะร้อนอ่ะคับ )  เครื่องจะรีสตาร์ทเองคับ
ลงวินโดว์ XP ไม่ได้คับ ( เวลาลงใกล้จะเส็ดเครื่องดับเฉยเลย ? )
ลงวินโดว์ 7 และ vista  ลงได้คับ
อาจเกิดจากซิลิโคนแห้งที่ซิ้ง CPU  และ การ์ดจอหรือเปล่าคับ ไม่เอา
ขอบคุณคับ ขอบคุณ

Mr.T.♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน68

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 11:03:21 PM »

สเป็คสูงใช้ได้ครับเสียแต่แรมไม 2 MB เอง น่าจะ2G นะ ส่วนที่บอกลง XPละดับ
ลงวินโดว์ 7 และ vista  ลงได้อาจเพราะไบออสตั้งผิด หรือเครื่องไม่รับXP
หากจะให้ลงได้ต้องปรับแต่งไบออสนิดหน่อย ส่วนที่ว่าร้อนมากลองดูช่องระบายลมครับ
ฝุ่นมากบังรูลมป่าว ลมระบายยากไปหรือป่าวครับ...

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
anuning
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 08:28:49 AM »

ผมคิดว่ากรณีที่ลงวินโดว์XPไม่ได้  น่าจะลองหาแผ่นอื่นๆๆมาลองลงดูนะครับ  เพราะเครื่องผมบางครั้งลงก็ไม่ค่อยผ่าน จะขึ้นจอฟ้า Erorเป็นเลขฐาน16 เลยครับ   หรือลองลงwinXP for Notebook  ดูครับ  ตอนี้ผมใช้อยู่ครับ ส่วนปัญหาเครื่องรีสตาร์ทเองปัญหาอาจจะมาจากSofwareมีปัญหาก็ได้นะครับ  หรืออาจจะเล่นเกมส์ที่กินทรัพยากรของเครื่องมากเกินไป ทำให้เครื่องทำงานหนักไปก็ได้นะครับ   ลองวิเคราะห์ปัญหาหลายๆทางครับ   ขอบคุณ
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:57:09 AM »

ต้องดูว่าลงไม่ผ่านช่วงใหนนะครับตามที่เคยเจอมาไม่ใช่
บรรทัดธานนะครับลองเอาไปวิเคราะหฺดูครับ
ตามประสบการณ์
  1.ลงไม่ผ่านช่วงเช็ทอัพไฟล์ส่วนใหญ่เป็นที่แรมหรือเมนบอร์ด+แผ่น
  2.ลงไม่ผ่านช่วงเช็ทอัพไฟล์เสร็จแล้วแต่ไม่เจอHDDทั้งที่เจอ
     HDDแล้วในตอนเซ็ทค่าไบออสเป็นเพราะขาดไดรเวอร์ที่ทํา
     Raid SaTa ของHDDรุ่นใหม่ๆหรือตัวHDDมีปัญหาครับ
  3.ลงผ่านไปหมดแล้วแต่ตอนจะรันเข้าวินโดวส์เพื่อเซ็ทไดรเวอร์แพ็ค
     แล้วรันหน้าเดสทอปไม่ได้ดับทุกทีเท่าที่เจอมาคือการ์ดจอครับเพราะ
     ไม่สามารถรันสี32Bitของระบบได้เกิดจากการ์ดจอร้อนจัดหรือGPU
     ของการ์ดจอหรือการอ่านแผ่นไม่สมบูรณ์(แผ่นเป็นรอย)หัวอ่านไม่ดี
     การเขียนแผ่นWinใช้ความเร็วมามากเกินทําให้ขาดไฟล์ .dll หรือ
     ไฟล์ที่ใช้รันระบบปฏิบัติการ
***แต่บางครั้งเท่าที่เจอมานะครั[ก็มีเป็นที่Supplyจ่ายไฟไม่ดีครับ
Tom-duo
member
*

คะแนน17

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 11:04:36 AM »

แต่ถ้าอยากเซ็คความร้อนของซีพียูลองเข้าไปดูที่คําสั่ง
Hardwear Moniter นะครับที่นั่นจะมีทั้งแรงไฟและ
การตรวจสเตตัจความร้อนของซีพียู 40-60 องศายัง
ปกติอยู่ครับ

ลองดูภาพครับ>>>  http://www.hulashare.com/images/6rq272mlyvilkrk3dty.jpg
 WAIT!!
anuning
member
*

คะแนน13

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 07:26:23 AM »

ของผมเป็นเครื่องPCครับ ซื้อมือสองมาครับ  ตอนนี้เจออาการใช้ไปประมาณ3-4ชั่วโมงก็ รีสตาร์ทเองเหมือนกันครับ ลองล้างเครื่องลงวินโดว์ใหม่แล้วครับ  ขอคำชี้แนะหน่อยครับ  lv!
hnow007 ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน47

อยู่แบบพอเพียง

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 09:03:33 AM »

ลองเข้าไปดูในเวปบอร์ดนี้ครับhttp://www.arip.co.th/2006/forum.php?g1=4&p_id=38894&forum_id=Hardware
anuning
member
*

คะแนน13

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 09:23:31 AM »

ขอบพระคุณท่านhnow007 ♥มากๆๆครับ ผมจะลองตรวจสอบดูครับ  ขอบคุณ เยี่ยมมาก
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 09:35:45 AM »

โน๊ตบุ๊กนะคับ รุ่น ACER 
AMD Turion  2.3 GHz  RAM 2 MB  ATI 512 MB
เวลาเล่นนานๆ ( อาจจะร้อนอ่ะคับ )  เครื่องจะรีสตาร์ทเองคับ
ลงวินโดว์ XP ไม่ได้คับ ( เวลาลงใกล้จะเส็ดเครื่องดับเฉยเลย ? )
ลงวินโดว์ 7 และ vista  ลงได้คับ
อาจเกิดจากซิลิโคนแห้งที่ซิ้ง CPU  และ การ์ดจอหรือเปล่าคับ ไม่เอา
ขอบคุณคับ ขอบคุณ
1.Acer รุ่นไหนครับ
2.หลังจากที่ลงวินโดว์แล้ว เครื่องดับ หรือว่า รีตาร์ทครับ
3.ก่อนที่เครื่องจะดับ หรือ รีสตาร์ท มีอาการจอสีฟ้าก่อนด้วยหรือไม่ครับ

ตอบสามข้อนี้มาก่อน จะช่วยวิเคราะห์ให้ได้ง่ายขึ้นครับ
Tom-duo
member
*

คะแนน17

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 10:47:48 AM »

เครื่องใช้ไปสามสี่ชั่วโมงแล้วดับปัญหาน่าจะอยู่ในส่วนของ
ซอฟแวร์นะครับถ้าเรื่องความร้อนน่าจะเร็วกว่านั้นแต่อย่างไร
ก็ตามถ้าอยากตรวจสอบแรงไฟและความร้อนว่าปกติดีหรือเปล่า?
บางไบออสจะใช้คําสั่งPCHelth ครับลองเข้าไปเซ็คสตาร์ตัจ
ของเครื่องได้ครับ...........
ส่วนตัวผมเคยเจอมาอาการใช้แประมาณครึ่งชั่วโมงแล้วค้างอยู่
หน้าจอเดสทอปเป็นเพราะแรมทํางานไม่เต็มหน่วยความจํา....
และดับเองอันนีเคยเจอซัพพลายจ่ายไฟไม่นิ่งหรือวอฟแวรมีปัญ
หาเวลาไปรันตัวโปรแกรมที่ไม่สมบูรณ์บางตัวเครื่องระบบปฏิบัติ
การจะปิดตัวเองแล้วรีเครื่องใหม่ลองดูครับ..........
แ่ต่ถ้าขึ้นจอฟ้าส่วนใหย่เป็นที่แรมต้องดูโค๊ดด้วยครับ
ถ้าขึ้นจอฟ้าแล้วมีคําว่า
.(stop code 0X000000D1)Driver IRQL Not Less Or Equal
แสดงว่าไดรเวอร์ตัวที่เราเรียกใช้ไม่สมบูรณ์ให้ไปถอดการติดตั้งที่
เซฟโหมดแล้วอินสตอลใหม่ครับ..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์