ขอเชิญ ผู้รู้ทางการเดินไฟรถยนต์ เชิญทางนี้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:22:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญ ผู้รู้ทางการเดินไฟรถยนต์ เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 12671 ครั้ง)
prasitsound
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 12:53:35 AM »

รบกวนช่วยผมทีครับ  ผมอยากรู้ว่าไฟที่ออกจากไดชาร์ทของรถยนต์  มิสชู  L200 เป็นไฟ  ดีซี  หรือ  เอซี     แล้วถ้าผมจะนำไปพัฒนาไส่รถอีแต๋นจะได้ไหม  คืออยากได้แค่ไฟหน้า-หลัง  และไฟเลี้ยว เท่าไหล่  พร้อมทั้งชาร์ทเก็บในแบตด้วย  ผมจะทำไงครับ  ขอให้ผู้รู้ตอบผมทีนะ  ใครตอบขอให้รวยแหละกันเพราะต้องการที่จะไปต่อให้พ่อครับ wav!!

xyz ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 09:20:29 AM »

ผมก็อยากจะช่วยครับ แต่ไม่รู้ว่าคุณจะมีพื้นฐานไฟฟ้าขนาดไหน จะได้แนะนำถูก
ไฟฟ้าในรถเป็นระบบdc ที่ไดชาร์ทมีขั้วอะไรบ้าง บอกมา
สวิทช์ไฟหน้า+เลี้ยวก็หาของเชียงกงเอา ส่วนของใหม่มี แฟลชเชอร์ swกุญแจ แผงฟิวส์ แบตๆ45A.
วงจรไฟหรี่หน้า-หลัง
-แบต ไปฟิวส์ ไปสวิท ไปไฟหรี่หน้า-หลัง
วงจรไฟหน้าสูง-ต่ำ
-แบต ไปฟิวส์ ไปสวิท ไปไฟหน้าสูง-ต่ำ
วงจรไปเลี้ยว
-แบต ไปกุญแจ ไปฟิวส์ ไปแฟลชเชอร์ ไปสวิท ไปไฟเลี้ยว
เอาแค่นี้ก่อน ถ้ามีข้อสงสัยอะไรถามได้ครับ
prasitsound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 01:38:28 PM »

ขอบคุณท่านที่ตอบนะครับ  คือผมสงสัยว่า  วงจรหรี่ไฟอ่ะครับ  มันแยกจาก วงจรไปหน้าใช่ไหม  หรือว่าเป็นไฟหน้าเลย   ถ้าผมต่อแบบตรงเลยจาก  แบตเลยได้ไหม  ผ่านแค่สวิตท์อ่ะครับ  จะมีผลยังไงบ้าง   ถ้าดีเขียนมาให้ผมด้วยนะครับ  ผมอ่านวงจรได้อยู่ครับ  ขอบคุณท่านครับ wav!!
prasitsound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 01:40:57 PM »

อีกอย่างหนึ่งครับที่สงสัย  ไฟในรถยนเป็น  ดีซี ก็จริงครับแต่  ผมอยากรู้ว่า  ไฟที่ออกจากไดชาร์ทอ่ะ  เป็น  เอซีไหมครับ  แล้วกี่โวลท์ด้วยครับ Cool
xyz ♥
member
*

คะแนน60

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 07:12:23 PM »

ไฟที่ออกจากไดชาร์จเป็นdc 12v.ครับ
วงจรหรี่ไฟอ่ะครับ  มันแยกจาก วงจรไปหน้าใช่ไหม
 ใช่ครับ แต่ใช้swเดียวกันคือ
เปิดจังหวะแรกไฟหรี่+ไฟท้ายติด
เปิดจังหวะ2ไฟหน้าติด และเลือกเปิดไฟสูง-ต่ำได้
prasitsound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 04:44:42 PM »

ช่วยอธิบายวงจรนี้หน่อยครับ   พอที่จะใชช้ได้ไหมหรือยังไง
prasitsound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 04:48:30 PM »

รีเลย์ในที่นี้ทำหน้าที่อะไรครับ   หลอดไฟ  คือหลอดไฟที่ชาร์ดหรือว่าไฟหน้า หลัง          ถ้าผมจะนำไปต่อเป็นไฟรถอีแต๋นต้องทำไง  ช่วยเขียนเพิ่มเติมให้ทีนะครับท่านผู้รู้ (มีไฟหน้า-หลัง  ไฟเลี้ยว   และไฟหรีด้วยครับ
xyz ♥
member
*

คะแนน60

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 08:44:17 AM »

คุณใช้วงจรที่ไม่มีรีเลย์ดีกว่า แต่ขั้วbกับsต้องสลับสายกันคือbไม่ผ่านฟิวส์
ส่วนไฟต่างๆผมแนะนำไปแล้วมันไม่ยาก ลองเขียนวงจรดูก่อน
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 05:38:41 PM »

ลองดูรูปนี้เป็นแนวทาง

pitool_tool
member
*

คะแนน0

pitool_tool@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 10:03:55 PM »

รีเลย์ในที่นี้ทำหน้าที่อะไรครับ   หลอดไฟ  คือหลอดไฟที่ชาร์ดหรือว่าไฟหน้า หลัง          ถ้าผมจะนำไปต่อเป็นไฟรถอีแต๋นต้องทำไง  ช่วยเขียนเพิ่มเติมให้ทีนะครับท่านผู้รู้ (มีไฟหน้า-หลัง  ไฟเลี้ยว   และไฟหรีด้วยครับ
xyz ♥
member
*

คะแนน60

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 11:40:42 AM »

รีเลย์จ่ายไฟให้กับไฟหน้าครับ
ถ้าจะนำไปใช้ต้องทำเหมือนกันอีก1ชุด เพื่อรองรับไฟหน้าสูง-ต่ำ แต่ใช้swตัวเดียว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์