ทำวงจรจ่ายไฟ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 09:41:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำวงจรจ่ายไฟ  (อ่าน 2588 ครั้ง)
msoamsoa
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 07:55:59 PM »

คือ ผมอยากได้วงจรที่จะจ่ายไฟกระแสตรงได้เรียบๆ ซึ่งแปลงไฟจาก AC 220 ครับ

เลยไปหาวงจรและเจอวงจรนี้มา

Tongueแล้ววงจรนี้ใช้ได้ไหมครับ มันจะเรียบกว่า บริดจ์และคร่อม C ใช่ไหมครับ

Shockedแล้ววงจรนี้มีอุปกรณ์ไหนที่ไม่จำเป็นไหมครับ

Tongueหรือควรเพิ่มเติม เปลี่ยนแปลง แก้ไข ค่าต่างๆของอุปกรณ์ หรือไม่ครับ

Shockedและถ้าอยากได้ แรงดันไฟออกเป็นค่าอื่น เช่น 9V 6V ก็แก้ที่หม้อแปลงใช่ไหมครับ

Tongueแล้ว ตรง IC2 7812 เกี่ยวกับแรงดันที่ออกหรือไม่ครับ และมันช่วยให้กระแสเรียบขึ้นใช่ไหมครับ

ถามเยอะไปหน่อย (ไม่หน่อยแล้วมั้ง) ยังไงก็ช่วยตอบให้กระจ่างด้วยนะครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณ

ที่มาของภาพ: http://wara.com/article-301.html

Anan7107
วีไอพี
member

คะแนน16

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 02:42:35 AM »

อ้างถึง
แล้ววงจรนี้ใช้ได้ไหมครับ มันจะเรียบกว่า บริดจ์และคร่อม C ใช่ไหมครับ
-ใช้ได้ครับ มันคือวงจรเรียงกระแสเต็มคลื่น แบบบริดจ์ ใช้ c คร่อมไดโอดทุกตัวไว้เพื่อป้องกันสัญญาณรบกวนได้ดียิ่งขึ้น
อ้างถึง
แล้ววงจรนี้มีอุปกรณ์ไหนที่ไม่จำเป็นไหมครับ
-ว่าไปแล้วทุกตัวจำเป็นหมด แต่ C 3-6 ไม่ใส่ก็ได้ สเถียรภาพของวงจรก็จะลดลงเล็กน้อยแต่ถ้าใส่ก็จะดีกว่า led2 กับ R7 ไม่ใส่ได้เป็นแค่ตัวแสดงว่าไฟจ่ายหรือไม่เท่านั้น
อ้างถึง
หรือควรเพิ่มเติม เปลี่ยนแปลง แก้ไข ค่าต่างๆของอุปกรณ์ หรือไม่ครับ
-ความเห็นส่วนตัวผมไม่ต้องแล้วครับ เขาออกแบบมาดีและถูกต้องตามหลักการแล้ว จะมีก็แต่ตำแหน่งอุปกรณ์ที่แปลกๆ เช่น ledมีอยู่หลอดเดียวแต่บอกเป็น led2 ตัวr ก็มีอยู่ตัวเดียวแต่ดันเป็น r7 ไปซะงั้น ไม่มั่นใจว่าคุณไปเอาวงรมาบางส่วนหรือป่าวถึงได้เป็นอย่างนี้ สรุป วงจรถูกต้องแล้ว
อ้างถึง
และถ้าอยากได้ แรงดันไฟออกเป็นค่าอื่น เช่น 9V 6V ก็แก้ที่หม้อแปลงใช่ไหมครับ
-เปลี่ยน IC2 เป็น 7809  หรือ 7806 ตามต้องการ ไม่ต้องเปลี่ยนหม้อแปลง
อ้างถึง
แล้ว ตรง IC2 7812 เกี่ยวกับแรงดันที่ออกหรือไม่ครับ และมันช่วยให้กระแสเรียบขึ้นใช่ไหมครับ
-7812ทำหน้าที่ควบคุมแรงดันให้ได้12โวลต์ ส่วนกระแสจะเรียบหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับค่า C ฟิลเตอร์C7และ C9...
 HAPPY2!!
msoamsoa
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 12:19:38 PM »

ขอบคุณ คุณ Anan7107 มากเลยนะครับที่ช่วยอธิบายให้ผมได้กระจ่างเลยทีเดียว

ขอชมว่าตอบได้แจ่มแจ้งมากๆ ping! Wink

lv!  Cheesy
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 02:13:58 PM »

ขอเสริมนิดนึงนะครับ c in กับ c out ต่อหรือวางใกล้ ic ให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ ต่อ diode คร่อม ขา ic ขาไฟเข้าไฟออก(ขาKต่อกับ in ขา A ต่อ out)ไว้ด้วยเป็นการ bypass แรงดันย้อนกลับ.... Smiley
msoamsoa
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 07:47:17 PM »

ขอบคุณ คุณ JUB ที่ช่วยแนะนำเพิ่มเติมครับ  lv!

wav!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์