มี TV MODULATOR อยู่ตัวนึง อยากจะเอามาทำเครื่องส่ง ... ต้องเพิ่มอะไรบ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 12:26:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มี TV MODULATOR อยู่ตัวนึง อยากจะเอามาทำเครื่องส่ง ... ต้องเพิ่มอะไรบ้างครับ  (อ่าน 3360 ครั้ง)
waswas67
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 10:15:26 AM »

มี TV MODULATOR อยู่ตัวนึง  อยากจะเอามาทำเครื่องส่ง ... ต้องเพิ่มอะไรบ้างครับ 

พอมีความรู้ทางด้านอิเล็กโทรนิคส์เท่าหางอึ่ง แหะๆ

กำลังเรียนอยู่ชั้น ม.ปลาย ครับ

อยากนำมาใช้ในระบบทีวี ของโรงเรียน

ลองค้นๆดูของในบ้านเจอ TV/RF Modulator อยู่  เพื่อนบ้านให้มาเมื่อนานมาแล้ว

ก็เลยอยากจะเอามาลองทำดู เผื่อจะเกิดประโยชน์ครับ 

kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 09:24:07 AM »

ทำภาคขยาย  แต่ต้องรู้ว่าส่งย่านไหน V  หรือ  U  ก็ทำขยายย่านนั้น  อุปกรณ์น่าจะหายากสักหน่อยครับ    Embarrassed
waswas67
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 06:35:44 PM »

ส่งอยู่ทีี่ย่าน V LOW ครับ

ความถี่ช่อง 3 เก่า  Grin
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 02:05:35 PM »

หากส่งย่าน Low ช่อง 3  ก็ใช้ทรานซิสเตอร์ย่านวิทยุมือถือ หรือย่าน FM กระจายเสียง ก็ใช้งานได้แล้วครับ อย่าใช้ทรานซิสเตอร์ขยายกำลังความถี่ต่ำกว่าช่อง 3  ลองดูวงจรบูสเตอร์ของเคเบิล (ที่ส่งตามสาย) มาดูเป็นแนวทาง  ทำอย่างไรถึงจะส่งเป็นคลื่นออกอากาศได้  ต้องดัดแปลงและทดลองครับท่าน   (เพราะเขาส่งสัญญาณไปตามสาย)  หรือ google หาใน net ดูครับท่าน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์