สงสัยนะครับสายไฟ12+(Batt)ที่ต่อเข้ากับชุดเครื่องเสียงต่ออย่างไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 09:46:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยนะครับสายไฟ12+(Batt)ที่ต่อเข้ากับชุดเครื่องเสียงต่ออย่างไรครับ  (อ่าน 21953 ครั้ง)
man u boy
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 04:57:03 PM »

สงสัยนะครับสายไฟ12+(Batt)ที่ต่อเข้ากับปรี,เพาเวอร์4CH,เพาเวอร์2CHและตัวเครื่องเล่นนะครับมันต่อกัน
อย่างไรครับและถามต่อเลยนะครับสายREMของเพาเวอร์นะครับพ่วงต่อเข้ากับสายREMของปรีแล้วต่อเข้ากับสาย
สวิตช์กุญแจเลยหรือเปล่าครับ

shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 11:21:27 AM »

+12 ก็คือไฟแบตโดยตรง
REM ก็คือ สายรีโหมทโดยต่อถึงกันหมดกับเครื่องเสียงทั้งระบบ สำหรับเปิด-ปิดเครื่อง

ttoomm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 08:12:47 PM »

สายรีโมท ต่อเข้ากับเครื่องเล่นครับ ที่เขียนว่า AUTO ANTENNA หรือ TO AMP 3A. หรือ...........ลองใช้มิเตอร์วัดดูที่สายไฟหลังเครื่องเล่น เวลาเปิด-ปิดเครื่อง จะมีสายเส้นหนึ่ง(ส่วนมากสีฟ้า)ที่มีไฟ12Vเปิดปิดตาม ....ต่อเข้าเส้นนั้นแหละ lv! lv!
Kum-ron
member
*

คะแนน4

ประสพการณ์อันน้อยนิด ความคิดกระจ้อยหร้อย

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 05:48:39 AM »

เครื่องเล่น /PRE AMP/POWER AMP/ สิ่งที่มีเหมือนกันคือ   1.สายไฟB+(แดง)   2. สายกราวน์(ดำ)

3.สายREMOTE ครับ สายไฟB+(แดง) ก็ต่อเข้ากับแบตเตอร์รี่  สายกราวน์(ดำ)ก็ต่อเข้ากับขั้วลบแบตเตอร์รี่

หรือตัวถังรถครับ  ส่วนสาย REMOTE นั้นก็ต่อตามรูปด้านล่างครับต่อเข้ากับทุกตัวที่ต้องการใช้งานครับ 

สาย REMOTE รีโมททำหน้าที่อะำำไร Huh?  เฉพาะส่วนของ  /PRE AMP/POWER AMP/ครับสังเกตุไหมว่า

/PRE AMP/POWER AMP/ ไม่มีสวิทปิด/ เปิด เครื่องครับ ฉนั้น สาย REMOTE ก็เปรียบเสมือนสวิทปิด-เปิด

เครื่องนั่นเองครับ  ถ้ามีไฟ+12 โวลเข้ามาที่สาย REMOTE เครื่องก็ติด  ถ้าไม่มีไฟเครื่องก็ดับ  javascript:void(0); หิว

มาดูที่เครื่องเล่นครับ สาย REMOTE ทำงานอย่างนี้ครับ ถ้าเราเปิดเครื่องเล่น สายนี้จะมีไฟออกมาประมาณ 12 V

ถ้าเราปิดเครื่องเล่นไฟก็จะไม่มีครับ

นั่นหมายความว่า ถ้าเราต่อสายรีโมทของทุกอย่างเข้าหากัน  แล้วเราเปิดเครื่องเล่นเพียงตัวเดียว ทุกตัวที่ต่ออยู่ก็จะติด

พร้อมกันหมดครับ ถ้าปิดเครื่องเล่น   ทุกตัวก็จะปิดหมดเช่นเดียวกัน  ง่ายต่อการใช้งานครับ ฉนั้นการที่จะเอาสาย 

REMOTE  ไปต่อกับสวิทกุญแจจึงเป็นการต่อที่ผิดครับ  สายที่จะนำไปต่อกับสวิทกุญแจก็คือสาย ACC ส่วนใหญ่จะ

เป็นสีเหลืองในเครื่องเล่นCD/TAPEระบบดิจิตอล ถ้าสาย ACC นี้ไม่มีไฟ+12 โวลมาเครื่องเล่นก็จะเปิดไม่ติด เป็นการ

ล็อคไปในตัวถ้าไม่เปิดสวิทกุญแจทุกอย่างก็เปิดไม่ติด ห้ามฟังเครืองเสียงถ้าไม่มีกุญแจ อิอิอิ

เครื่องเล่นCD/TAPEระบบดิจิตอล บางตัวอาจมีทั้ง  REMOTE  และ AUTO ANT ครับ ระวังต่อผิด 

AUTO ANT ทำหน้าที่คล้าย REMOTE  แต่ไฟจะออกมาเฉพาะเราเปิดวิทยุเท่านั้นครับถ้าเล่นเปลื่ยนไปเล่น CD/TAPE

ไฟจะไม่มี  มีไว้ต่อพวกเสาอากาศไฟฟ้าหรือเสาอากาศบูสเตอร์ครับ  เดียวจะเป็นอาการเปิดวิทยุดังแต่CD/TAPE ไม่ดัง

javascript:void(0);

อ้อเกือบลืม สายไฟB+ ของเครื่องCD/TAPEในระบบดิจิตอลส่่วนใหญ๋ จำเป็นต้องต่อกับ BATT ไว้ตลอดนะครับ เพื่อ

ที่จะนำไฟไปเลี้ยงในส่วน เมมโมรี่ เพื่อล็อคค่าต่างๆที่เราตั้งไว้ไม่ว่าจะเป็น นาฬิกา  ตั้งสถานีวิทยุ ระบบเสียง เพราะรุ่น

ใหม่เนี่ย ไม่มีถ่านแบล็คอัฟครับ ไม่ไฟมีมาปรั๊บ ลืมปรั๊บ  เฮ่อๆๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์