LaserPrinter ปรินซ์ไม่ออกสองแถวในแนวตั้ง(มีรูป)ด่วนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 01:34:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: LaserPrinter ปรินซ์ไม่ออกสองแถวในแนวตั้ง(มีรูป)ด่วนครับ  (อ่าน 3044 ครั้ง)
gaseang
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 10:39:28 AM »

เป็นเครื่องcanon LBP800 เปลี่ยนโทนเนอร์แล้วอาการยังเป็นเหมือนเดิม คือปรินซ์ไม่ออกในแนวตั้ง 2 แถว เกิดจากอะไรมีวิธีการแก้ไขอย่างไร ช่วยกรุณาตอบด่วนด้วยนะครับ คือผมจะไปซื้อของพรุ่งนี้ คิดว่าจะลองเปลี่ยนฟิล์มดู แต่ก็ยังไม่แน่ใจเท่าไหร่ว่าเกิดจากฟิล์ม หรืออย่างอื่น อืมม ราคาฟิล์มประมาณเท่าไหร่ครับของรุ่นนี้ อ่ะ ขอบคุณนะครับที่ช่วยเข้ามาดูและช่วยตอบ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 10:56:27 AM »

สำหรับอาการในลักษณะพิมพ์แล้วขาด หรือ พิมพ์จางในบางบริเวณ ดังรูปด้านบน

สาเหตุมาจากการที่ลำแสงเลเซอร์ ( Laser Beam ) มีความเข้มไม่คงที่ อาจจะมีบางสิ่ง กีดขวางทางเดินของลำแสงเลเซอร์

ทำให้แสงผ่านไปได้น้อยลงได้ โดยมักจะมีสาเหตุมาจาก เลนซ์รวมแสง ( Focussing Lens )

เกิดคราบสกปรกขึ้นบนเลนซ์ดังกล่าว

การตรวจซ่อม

- ให้เช็คตลับหมึก (Toner Cartridge )

- เช็คชุดยิงลำแสงเลเซอร์ ( Laser Scaner )

- ใช้น้ำยาล้างเลนซ์เช็ดทำความสะอาดเลนซ์
gaseang
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 11:31:58 AM »

อืมม ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ ตลับโทนเนอร์นี่ผมว่าไม่น่าใช่เพราะเปลี่ยนใหม่แล้ว อืมม เลนซ์นี่ดูที่ไหนครับ หายังไม่เจอเลยจะลองใช้น้ำยากระจกทำความสะอาดดูก่อน เป็นไปได้เหมือนกัน เพราะเครื่องเก่า อาจจสกปรกขวางทางลำแสง
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 05:16:55 PM »

ต้องถอด ตัวสแกนเนอร์ ออกมาเช็ดกระจก โดยกระจกจะอยู่ในตำแหน่ง ตรงกับรูยาวๆ นั้น นั่นเอง

เพียงแต่ว่า การเช็ดต้องรื้อออกมาเช็ดด้านนอก ระวังอย่างให้สัมผัสกับมือเราโดยตรง ผ้าที่เช็ดต้องนุ่มๆ กระดาษชำระใช้ได้ แต่ต้องยี่ห้อดีๆ เหนียวๆ นุ่มๆ เพราะถ้ามันเป็นรอย คุณจะหนาว น่ะขอรับ  Lips Sealed

chai97
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 08:59:15 PM »

Undecided  เช็คที่เลนซ์รวมแสง  เป็นฝ้าเช็ดด้วยน้ำยาล้างเลนส์  จะอยู่ในกล่องยิงเลเซอร์สีดำอยู่บนตลับหมึก
     อ่านมาจากหนังสือซ่อมปรินเตอร์ 2-3 ที่ www.tj-printing.com  ลองดูนะจ๊ะ Sad
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์