เครื่องส่งเสียงร้อง ปิ๊ดๆ ถี่ๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 10:28:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องส่งเสียงร้อง ปิ๊ดๆ ถี่ๆ  (อ่าน 13522 ครั้ง)
yod2007
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 08:40:32 AM »

เปิดเครื่องขึ้นมา เครื่องก็ร้องแต่ภาพไม่ออกจอ  ขัดแรมแล้วแต่ยังร้องเหมือนเดิม การ์ดจอออนบอร์ดครับ ช่วยบอกวิธีแก้หน่อย

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 08:56:22 AM »

เปิดเครื่องขึ้นมา เครื่องก็ร้องแต่ภาพไม่ออกจอ  ขัดแรมแล้วแต่ยังร้องเหมือนเดิม การ์ดจอออนบอร์ดครับ ช่วยบอกวิธีแก้หน่อย
Mainboard  ยี่ห้อ/รุ่นไหนครับ  Tongue ดูในคู่มือจะแจ้งไว้ครับ อันนี้เดาไม่ถูกจริง ๆ  Tongue
หรือบอกยี่ห้อ/รุ่นมาก็ได้ครับ เดี๋ยวช่วยดูให้ครับ  Tongue

yod2007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 09:04:13 AM »

ยี่ฮ้อ acer SF2/661FXREV:1.1 ครับ ตอนนี้มันขึ้นหน้าจอแล้วครับ มันบอกว่า INSERT SYSTEM DISK AND ENTER
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 09:22:17 AM »

ยี่ฮ้อ acer SF2/661FXREV:1.1 ครับ ตอนนี้มันขึ้นหน้าจอแล้วครับ มันบอกว่า INSERT SYSTEM DISK AND ENTER

อ้อ..เปิดติดแล้วก็ดีใจด้วยครับ
ส่วนอาการนี้ เหมือนกับว่ามันไม่เจอฮาร์ดดิสก์ครับ/หรือไม่ก็ไฟล์ System ของวินโดว์เสียครับ มันเลยจะพยายาม บูตที่ Floppy Disk A:
ให้ตรวจสอบ/เช็ค ที่สายแพรของฮาร์ดดิสก์ครับ ว่าหลุด/หลวม หรือเปล่า ดูสายไฟด้วยนะครับ ใส่ ขยับ ๆ ให้แน่น ๆ หรือลองหาสายแพรเส้นอื่นมาเปลี่ยนดูครับ  Tongue

ลองดูก่อนนะครับ
yod2007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 09:34:01 AM »

เป็นไปได้ใหมครับถ้า ฮาร์ดดิสเสีย และถ้าเสียจริงมันจะขึ้นยังไงครับ เพราะขยับดูแล้วก็ยังเหมือนเดิม
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 10:00:09 AM »

เป็นไปได้ใหมครับถ้า ฮาร์ดดิสเสีย และถ้าเสียจริงมันจะขึ้นยังไงครับ เพราะขยับดูแล้วก็ยังเหมือนเดิม
มันเป็นไปได้ทั้งนั้นครับ ไม่ว่าจะเป็น สายแพเสีย
หรือตัวฮาร์ดดิสก์เสีย
หรือไม่ก็ไฟล์ System เสียครับ
ต้องใจเย็น ๆ ไล่ทีละ Step ครับผม
ลองเข้าไปใน Bios ก่อนนะครับ ดูว่า Bios มันมองเห็น Harddisk หรือเปล่าครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 10:14:23 AM »

เปิดเครื่องขึ้นมา แล้วส่งเสียงบี๊บยาวๆ หลายครั้ง

- แรมในช่องเสียบไม่แน่น หรือยังไม่ได้ติดตั้งแรม ควรติดตั้งแรมใหม่อีกครั้ง หรือถอดออกมาทำความสะอาด บริเวณแถบทองแดง

แล้วใส่แรมลงไปให้เข้าล็อกพอดีกับช่องเสีบยแรม ซึ่งหากใส่แรมเข้าล็อกพอดีจะมีเสียงดังกึ๊ก

เปิดเครื่องขึ้นมา แล้วส่งเสียงบี๊บยาว 1 ครั้ง แล้วบี๊บสั้นๆ 3 ครั้ง

- การ์จจออาจจะมีปัญหา ให้ถอดออกมาทำความสะอาดบริเวณแถบทองแดงดูก่อน แล้วเสียบเข้าไปใหม่ หรือถอดการ์ดจอตัวอื่นลองเปลี่ยนดู

เปิดเครื่องขึ้นมาแล้วส่งเสียงบี๊บดังอย่างรุนแรงขณะระบบทำงานอยู่

- CPU ร้อนเกินไป ควรรีบหยุดการทำงานโดยด่วน พัดลมเสีย หรือรอบต่ำเกินไป ควรเปลี่ยนพัดลมตัวใหม่ที่ใหญ่กว่าเดิมมาติดตั้ง

ปรากฎข้อความ CMOS CHECKSUM ERROR

- BIOS มีปัญหาเกิดขึ้นได้ 2 กรณี

1. หากเป็นเมนบอร์ดใหม่ ควรส่งเคลมประกันทันที

2. หากใช้งานมานาน แล้วขึ้นข้อความดังกล่าว แสดงว่าถ่าน BIOS หมด ควรเปลี่ยนใหม่

worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 10:53:55 AM »

ก่อนโทษ HDD ลองสังเกตุตอน POST ว่า BIOS หา HDD ตัวนี้เจอหรือเปล่า ถ้าหาเจอ ก็ windows เสียครับ   ลง windows ใหม่ก็ใช้ได้

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
yod2007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 09:42:10 AM »

มันขึ้นว่า BIOS ERROR ด้วยครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 09:45:39 AM »

ถอดถ่าน mainboard ออกสักครู่ แล้วค่อยใส่เข้าไปใหม่ เพื่อเคลียร์ไบออสก่อน

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
yod2007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 09:59:45 AM »

BIOS ROM CHECK SUM  ERROR  มันขึ้นอย่างนี้ครับ ถ่านก็ลองถอดดูแล้ว มีเสียงร้อง แคร๊กยาวๆ ครั้งเดียวด้วยครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 10:08:23 AM »

BIOS ROM CHECK SUM  ERROR  มันขึ้นอย่างนี้ครับ ถ่านก็ลองถอดดูแล้ว มีเสียงร้อง แคร๊กยาวๆ ครั้งเดียวด้วยครับ
เอาอย่างนี้นะท่าน
1. ปิดเครื่องถอดปลั๊กไฟออก
2. ถอด Battery Backup มาวัดแรงดันไฟดูครับว่ามีกี่โวล์ (ปกติ มี 3.6 V. ครับ) ถ้าแรงดันไฟตกลงมามาก ให้ทำการเปลี่ยน Battery ตัวนั้นด้วย
3. ถ้าแรงดันไฟปกติ ให้ถอด Battery ทิ้งไว้อย่างนั้นสักประมาณ 5 นาทีครับ แล้วใส่เข้าไปใหม่

เมื่อใส่เข้าไปใหม่แล้ว มันจะเตือนว่า BIOS ROM CHECK SUM  ERROR  ครับอันนี้ปกติ เพราะเนื่องจากว่าค่าต่าง ๆ ใน Bios ได้ถูกเคลียร์ไปแล้ว ให้สังเกตุดูว่ามันจะให้เรากดปุ่มไหนที่ keyboard (เช่น DEL หรือ F1 หรือ F2) เพื่อเข้าไปตั้งค่าต่าง ๆ ใน Bios เช่น ตั้งค่าวันที่ และเวลา เป็นต้น ต้องเข้าไปตั้งวันที่และเวลาด้วยนะครับ
 Smiley
yod2007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 10:12:50 AM »

ถอดถ่านออกกับไม่ถอดถ่าน เปิดเครื่องดูก็ขึ้นเหมือนเดิมอีกแหละครับ เมนบอร์ดเสียหรือเปล่าครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 10:16:31 AM »

ถอดถ่านออกกับไม่ถอดถ่าน เปิดเครื่องดูก็ขึ้นเหมือนเดิมอีกแหละครับ เมนบอร์ดเสียหรือเปล่าครับ
ท่านได้วัดไฟ Battery Backup อย่างที่ผมเรียนแจ้งไปแล้วหรือยังครับ
อาการ BIOS ROM CHECK SUM  ERROR ปัญหามันอยู่ที่ Battrey Bios ครับ
ถ้าแรงดันไฟไม่พอ หรือไม่มีแรงดันไฟ Bios มันก็จะฟ้องอย่างนั้น แล้วดูด้วยว่า จุดสัมผัสแบตเตอรี่ มันสกปรกหรือเปล่า ขั้วของแบตสกปรกหรือเปล่า และแบตกับช่อง
ใส่แบตมันแน่นดีไหม เช็คตรงนี้ก่อนนะขอรับ
yod2007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 10:48:00 AM »

ลองเอาถ่านใหม่ใส่ดู ก็เหมือนเดิม ขั้วก็ยังใหม่อยู่  ลืมบอกไปครับมันหา keybord ไม่เจอด้วยครับ ขึ้น keybord error or no keybord  และขึ้นคำนี้ INSERT SYSTEM DISK AND ENTER

member
*

คะแนน712

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 11:03:00 AM »

ลองเอาถ่านใหม่ใส่ดู ก็เหมือนเดิม ขั้วก็ยังใหม่อยู่  ลืมบอกไปครับมันหา keybord ไม่เจอด้วยครับ ขึ้น keybord error or no keybord  และขึ้นคำนี้ INSERT SYSTEM DISK AND ENTER

แสดงว่า Bios ทำงานแล้วนิ แล้ว post มาถึง Keyboard error และ insert system disk and enter
ก่อนที่เราจะไปโทษ mainboard ต้องตรวจสอบอย่างอื่นดูก่อน  ว่าแต่ power supply ใช้มานานหรือยัง  ถ้ามีตัวดี ลองเปลี่ยน power supply ดูเพราะเครื่องคุณรวนหลายอาการ พออาการนี้ดี ก็ไปเป็นอีกอาการหนึ่ง อาจเป็นที่ระบบไฟก็ได้ ผมเคยเจอมาหลายเครื่องแล้ว

member
*

คะแนน673

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 11:56:47 AM »

เหมือนเดิมนี่ ยังมีอาการ BIOS ROM CHECK SUM  ERROR อยู่เหมือนเดิมหรือปล่าวครับ
แล้วถ่านใหม่ที่ใส่เข้าไปวัดไฟดูหรือยัง ว่ามันได้ 3.6 V. หรือเปล่า ถ่านใหม่ไม่ใช่ว่าจะมีไฟเต็มเสมอไปนะครับ ผมเคยเจอมาแล้ว
ส่วน Keyboard ลองตรวจเช็คดูว่าเสียบแน่นดีหรือเปล่า/เสียบสลับกับช่อง Mose หรือเปล่าครับ แล้วลองเอาตัวอื่นมาลองเปลี่ยนดูหรือยังครับ

ส่วนอาการ INSERT SYSTEM DISK AND ENTER ต้องเข้าไปดูใน Bios ครับว่า Bios มองเห็น Harddisk หรือเปล่าครับ
แล้ว Harddisk กี่ตัวครับ ตั้งลำดับการบูตไว้อย่างไร ครับ เช็คตรงนี้ด้วย
ในส่วนสายแพรของ Harddisk ก็ลองเปลี่ยนใหม่ด้วยคัรบผม บางครั้งมันชอบหลวมตรงขั้ว หรือไม่ก็ขาดในครับ

ในส่วนของตัว harddisk ให้ลองเอาไปบูตที่เครื่องอื่นดู ถ้าบูตได้แสดงว่า Harddisk ไม่เสียครับ

ค่อย ๆ ทำไป ใจเย็น ๆ ครับ  Tongue

yod2007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 01:09:02 PM »

หา ไม่เจอครับทั้งฮาร์ดดิสและคีบอร์ด มันเข้าได้แค่นี้ครับ เท่าที่บอกครับ
ไม่เป็นไรครับถ้าไม่ได้ยังไงก็คงต้อวทิ้งซื้อใหม่ครับ ขอบคุณมากครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 03:44:20 PM »

หมดประกันแล้วหรือครับ
ผมว่าอย่าเพิ่งทิ้งครับ เสียดายครับ ส่งให้ช่างผู้ชำนาญการตรวจเช็ค/ซ่อมดีกว่าครับผม  Smiley
kapi
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 03:29:11 PM »

คีย์บอร์ด error แล้วทำยังไงเข้าไปดู bios ว่าเจอ HDD รึเปล่า อ่าครับ อ่านดู งงๆ

เครื่องเสียงที่ดีไม่จำเป็นต้องเสียงดัง แต่ เครื่องเสียงที่ดังจำเป้นต้องเสียงดี
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 06:07:58 PM »

คีบอร์ดเออเรอร์แล้วมันจะเข้าไบออสได้หือครับ ขั้นแรกจ้ำเคลียไบออสก่อน แล้วก็ย้ายมานอมอล ยังขึ้นคีย์บอร์ดเออเรอร์อีกหาคีย์บอร์ดมาลองก่อนครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 12:45:51 AM »

เป็น Socket 478 หรือเปล่าครับ แนะนำ Asrock P4.. 890 มาพร้อม PCI express ด้วยเน้อ ออนบอร์ดก็ให้มา ราคาไม่ถึง สองพันครับ เหมาะสำหรับ CPU 478 ที่ต้องการมาเล่น การ์ดจอ PCI Express ซ่ะด้วยหละ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์