หาบอร์ด MPEG ของ DVD SOKEN DV490
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 10:50:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาบอร์ด MPEG ของ DVD SOKEN DV490  (อ่าน 4833 ครั้ง)
toyrt
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 09:55:31 PM »

ตรวจสอบส่วนอื่นและลองเปรียบเทียบกับตัวอื่นแล้ว สรุปว่า บอร์ด MPEG ที่มีจุดต่อสัณญานภาพและเสียงออกน่าจะชำรุด ไม่ทราบว่าจะหาได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ หรือว่าใช้ของรุ่นไหนแทนได้บ้าง  ด่วนครับ
ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบ.......

kings21
Full Member
member
**

คะแนน63

ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 12:29:17 PM »

ชำรุดแบบไหนครับ ยังไม่เข้าใจ  งง
toyrt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 09:19:01 PM »

ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ
อาการที่เสียขณะนี้คือ มอเตอร์หมุนแผ่นไม่กระดิกเลย แต่หัวอ่านมีแสงและยืดเข้าออก หน้าจอขึ้นว่า Loading อยู่พักนึงแล้วก็ No disk ครับ
ผมเอาชุดหัวอ่านของยี่ห้อเดียวกัน ที่ทำงานปกติมาต่อแล้วมันไม่ทำงาน แต่พอเอาชุึดหัวอ่านของมันไปต่อกับอีกเครื่องที่ทำงานปกติ มันก็ทำงานปกติ แสดงว่าชุดหัวอ่านปกติ ไม่น่าจะเสีย ส่วนภาคจ่ายไฟ ผมเช็ดวัดแรงดันแล้วเป็นไปตามที่พิมพ์บอกแรงดันบนบอร์ดทุกจุด จึงคิดว่าเจ้าไอซี ที่ควบคุมมอเตอร์สปินเดิลคงเสีย เพราะมันร้อนรวมทั้ง ซี ที่อยู่ใกล้กันก็ร้อนด้วย ครับ จึงคิดว่าบอร์ดที่ว่าน่าจะเสีย(ร้านเหมียวเค้าเรียกบอร์ดใหญ่ และที่เขาไม่มีขาย แต่บอกว่าต้องไปแลกกับร้านซ่อมแถวบ้านหม้อ.)...ผมยังงงอยู่ว่าทำไมต้องแลก เค้าไม่มีขายหรือ ถ้ามีขายร้านไหนบ้าง

kings21
Full Member
member
**

คะแนน63

ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 08:04:09 AM »

ลองถอดคอนแน็กที่ต่อกับมอเตอร์อออกหรือยัง ถ้าICไม่ร้อนแสดงว่ามอเตอร์สปินเดิ้ลอาจจะเสีย
toyrt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 08:29:18 AM »

ผมลืมบอกว่า ผมเปลี่ยนมอเตอร์แล้ว ก่อนที่จะทำการทดสอบตามที่กล่าวข้างต้นครับ และตอนนี้ ไอซีตัวนั้นและซี 2ตัวก็ยังร้อนเหมือนเดิมครับ ไม่เอา
toyrt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 07:12:26 PM »

เงียบ.... ไม่เอา
SKE301
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 02:05:31 PM »

mpeg เสีย ชัวร์ ลองดูที่ ไดโอด 2 ตัวตั้งเรียงกันอยู่ลองเปลี่ยนดูก่อนก็ได้ครับ กระทู้เก่ามีครับ ping! ping!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์