ปรึกษาเรื่อง SUB ใช้ในบ้านครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 08:32:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง SUB ใช้ในบ้านครับ  (อ่าน 5953 ครั้ง)
anunai
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:06:48 AM »

คือตอนนี้ผมลองหัดตีตู้ Sub เอง ได้สูตรมาจากเน็ต ทำตามเป๊ะทุกอย่าง และก็ตีเสร็จเรียบร้อยแล้ว เป็นตู้ Sub เปิด ขนาด 12" 8 Ohm ลำโพง 250 W. 300 - 350 peek W.
- ปัญหาคือ ฟังแล้วเสียงแตก แหบ ๆ ดังไม่แรง และไม่มีความหนักของซับเลย แล้วลำโพงก็สั่นเด้งแรงกว่าปกติที่จะเป็น
- คำถามคือ ปัญหาเกิดจากอะไรครับ ลำโพง หรือแอมป์ขับวัตต์ไม่พอ คือ แอมป์ขับประมาณ 75 W. มั้งครับไม่แน่ใจ แล้วผมควรแก้ไขอย่างไรดี ระหว่างซื้อดอกลำโพงใหม่ หรือซื้อแอมป์ใหม่ อยากให้เสียงมันปกตินะครับ มันเกิดจากอะไรกันแน่ครับ ผมมือใหม่ครับ ยังไม่รู้เรื่องครับ แนะนำทีครับ จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ

krisadadh
member
*

คะแนน4

โลกนี้ไม่มีอะไรฟรี

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:15:35 AM »

การตีตู้ซับเอง..ผมว่าต้องประกอบด้วย
1.ค่าพารามิเตอร์ที่จำเป็นของดอกลำโพงนั้นๆ
2.ขนาดของตู้ต้องถูกต้องตามโปรแกรมหรือสูตรการคำนวณ
3.ดอกที่ใช้เป็นดอกซับวูฟเฟอร์จริงๆ
4.แอมป์ที่จะใช้ขับต้องมีกำลังขับที่เหมาะสมกับดอก
5.มีครอสฯตัดความถี่

7. ม.1 ต.บางรักน้อย อ.เมือง จ.นนทบุรี โทร.089 -3122650
nantapong01
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 08:02:55 PM »

ได้ใช้EQปล่าวครับ

ถ้าใช้ลองดูที่ช่องความถี่สุดท้ายครับ

ช่องซ้ายมือสุดของแต่ละข้าง

ถ้าเราปรับขึ้นสูงมากไปลำโพงก็จะกระพือมาก โดยที่ไม่มีเสียงอะไรครับแต่กระพือมากเฉยๆครับ

ลองปรับEQใหม่ดูครับ

ลองตามที่ผมบอกดูครับ
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 09:49:49 AM »

ซับไม่ได้เปิดตัวเดียวแล้วเบสครบนะ...มันเป็นตัวเสริม ชื่อมันก็บอกแล้วไงว่า  ซับ....
ซับผมตัวละเป็นหมื่น เปิดเฉยๆมันก็เสียงไม่ออก  แต่ถ้าเปิดร่วมกับ ลำโพงคู่หน้าดีๆ...ก็ลืมโลก
ขนาดแค่ 10''ดอกเดียวก็กินลำโพง 12''คู่มาแล้วเลย (ความแน่น ลึก นะ ไม่ใช่ความดัง)
ลำโพง12''ที่บอกหิ้วมาจากนอกด้วยไม่กระจอกๆถ้าเป็นลำโพงบ้านพื้นๆยิ่งไม่ต้องพูดถึง
....เข้าเรื่อง  แอมป์วัตต์น้อยไปครับ ต้องอย่างน้อย 2-300watts rms หม้อแปลงต้องมหึมา..
....ลำโพง ต้องใช้ของดีๆครับ ..แบบหน้าเป็นผ้า หรือใยหนาๆจนต้องเย็บกับขอบ แบบนี้ไม่ดี
ทำมาหลอกเด็ก ผมเสียค่าโง่ไปกับลำโพงพวกนี้เยอะแล้ว เปลี่ยนตู้ เปลี่ยนแอมป์ ไปก็แล้ว
เสียงก็ไม่ออก เห็นแต่กรวยกระพือ ขยับๆๆ ลำโพงดีแค่เอามาครอบลงร่องไม้ หรือฝาบ้านก็ดัง
นี่เรื่องจริงครับ
....แอมป์มีช่อง sub out หรือเปล่า ถ้าไม่มี ก็ต้องทำครอสเพิ่มอย่างที่คุณ krisadahแนะนำ
โห ว่าแต่คิดยังไงถึงทำลำโพงซับเนี่ย มันไม่หมูเหมือนประกอบแอมป์นะแค่หาดอกลำโพงนี่ก็ลำบากแล้ว
ดอกไม่มีสเปกตามตลาดนัดถูกๆ ก็คาดหวังอะไรไม่ได้เลย....ทำต่อครับ ไหนๆก็มาถึงนี่แล้ว
รูปที่ผมให้ดูคือ ดอกลำโพงเมคเนท...สิบนี้ว กรวยกระดาษเคลือบธรรมดาๆแต่ดังดีมาก

prapakorn
member
*

คะแนน1

อิเล็กทรอนิกส์ไทยจงเจริญ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 07:23:36 PM »

ซับไม่ได้เปิดตัวเดียวแล้วเบสครบนะ...มันเป็นตัวเสริม ชื่อมันก็บอกแล้วไงว่า  ซับ....
ซับผมตัวละเป็นหมื่น เปิดเฉยๆมันก็เสียงไม่ออก  แต่ถ้าเปิดร่วมกับ ลำโพงคู่หน้าดีๆ...ก็ลืมโลก
ขนาดแค่ 10''ดอกเดียวก็กินลำโพง 12''คู่มาแล้วเลย (ความแน่น ลึก นะ ไม่ใช่ความดัง)
ลำโพง12''ที่บอกหิ้วมาจากนอกด้วยไม่กระจอกๆถ้าเป็นลำโพงบ้านพื้นๆยิ่งไม่ต้องพูดถึง
....เข้าเรื่อง  แอมป์วัตต์น้อยไปครับ ต้องอย่างน้อย 2-300watts rms หม้อแปลงต้องมหึมา..
....ลำโพง ต้องใช้ของดีๆครับ ..แบบหน้าเป็นผ้า หรือใยหนาๆจนต้องเย็บกับขอบ แบบนี้ไม่ดี
ทำมาหลอกเด็ก ผมเสียค่าโง่ไปกับลำโพงพวกนี้เยอะแล้ว เปลี่ยนตู้ เปลี่ยนแอมป์ ไปก็แล้ว
เสียงก็ไม่ออก เห็นแต่กรวยกระพือ ขยับๆๆ ลำโพงดีแค่เอามาครอบลงร่องไม้ หรือฝาบ้านก็ดัง
นี่เรื่องจริงครับ
....แอมป์มีช่อง sub out หรือเปล่า ถ้าไม่มี ก็ต้องทำครอสเพิ่มอย่างที่คุณ krisadahแนะนำ
โห ว่าแต่คิดยังไงถึงทำลำโพงซับเนี่ย มันไม่หมูเหมือนประกอบแอมป์นะแค่หาดอกลำโพงนี่ก็ลำบากแล้ว
ดอกไม่มีสเปกตามตลาดนัดถูกๆ ก็คาดหวังอะไรไม่ได้เลย....ทำต่อครับ ไหนๆก็มาถึงนี่แล้ว
รูปที่ผมให้ดูคือ ดอกลำโพงเมคเนท...สิบนี้ว กรวยกระดาษเคลือบธรรมดาๆแต่ดังดีมาก

ลำโพงตามรูปซื้อที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ กำลังหาอยู่เลย ผมมี Active Subwoofer 350W อยู่ น่าจะเข้ากันดีมั๊ยครับ
0843600668 Goojoe_2525@hotmail.com

ตอนนี้แค่นี้ไปก่อน แต่ตอนหน้าข้าต้องเจ๋ง..
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 02:14:58 AM »

เป็นดอกลำโพงที่ติดมากับลำโพงซับของMagnet ครับ...(9800 ฿)
ผมลองเอาดอกลำโพงของจีนแดงใส่ตู้นี้ก็ไม่ดัง ใส่ตู้ท่อก็ไม่ดังอีก
เห็นแต่กรวยขยับๆกระพือๆ ผมซื้อมาหลายตัว เสียเงินฟรีครับ...
ส่วนดอกลำโพงของมันเองนั้น(ตัวที่เห็น)ใส่กระหึ่มมากดุบๆลงพื้นเลย
เอาไปใส่ตู้อะไร ต่อทำเองมั่วๆก็ดังครับ...ผมถึงมั่นใจว่า ลำโพงดี ไปใส่ตู้ไหนก็ดัง
ส่วนแหล่งซื้อนั้นผมไม่ทราบจริงๆครับ...ผมก็หาอยู่เหมือนกัน ยี่ห้อนี้เลย... Grin
dokmadue ♥
งานระบบเสียงตามสาย-ไร้สาย
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน71

ใจเขามาใส่ใจเรา เรียนรู้ด้วยตัวเอง

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 09:04:19 AM »

ลำโพงซับเอาไวฟังทางผิวหนัง เขาว่างั้นครับ เยี่ยมมาก

www.kwachapenchang. com    https://www.facebook.com/sathit.dokmadue 

นายสถิต  ดอกมะเดื่อ 164 ม.8 ถ.สินประดิษฐ์ ต.น้ำอ้อม อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ 33110  บัญชี ร้านสถิตอิเล็กทรอนิกส์ 312-0-17184-0 ออมทรัพย์ กรุงไทย สาขากันทรลักษ์
0827548204 ดีแทค LINE 0827548204 สถิตอิเล็กทรอนิกส์
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 05:34:54 PM »

ลำโพงที่กระพือมากๆ แล้วเสียงไม่ออก หรือไม่ค่อยดัง เป็นเรื่องจริงคับ

พยายามทำตู้ใหม่ ทำช่องลมใหม่ ถึงดังก็ดีขึ้นไม่เท่าใหร่  แรกๆ ผมก็งงเหมือนกัน   แล้วก็มานึกถึงเรื่องเฟสของกรวย และคิดเองว่าความจริงน่าจะมาจากเรื่องคุณสมบัติของลำโพงดอกนั้นๆ ก็คือการทำงานของดอกลำโพงไม่ค่อยสัมพันธ์กันกับชิ้นส่วนอื่นๆ เช่น กรวยหนักเกินไป สามแม่เหล็กไม่แรงพอ ช่องแก๊ปห่างไป และเหตุผลอื่นๆ ที่การทำงานของดอกลำโพงไม่มีเสถียรภาพพอในการสร้างคลื่นความถี่ ดังนั้นเมื่อป้อนสัญญาณเสียงเข้าไป เราจะเห็นกรวยทำงานหนักแต่ไม่มีเสียงเท่าที่ควรจะเป็น อันเนื่องมาจากเกิดเฟสเสียงหักล้างกันเองที่หน้ากรวย สาเหตุนี้แก้ยาก เพราะผิดมาตั้งแต่ตัวดอกที่ออกแบบมาไม่ดีพอ

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพ เช่น มอเตอร์  สมมุติมอเตอร์ใช้ไฟแรงดัน และกระแสใกล้เคียงกัน  มอเตอร์บางตัวออกตัวเร็ว ต่อไฟปุ๊บหมุนติ้ว และแรงดีด้วย  ส่วนอีกตัวกว่าจะหมุนครบรอบค่อยๆ เร่ง อืดอาด และบางตัวก็ไม่ค่อยมีแรง  ลำโพงก็เช่นกันคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์