ปรึกษาเรื่อง SUB ใช้ในบ้านครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง SUB ใช้ในบ้านครับ  (อ่าน 10481 ครั้ง)
anunai
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:57:14 AM »

คือตอนนี้ผมลองหัดตีตู้ Sub เอง ได้สูตรมาจากเน็ต ทำตามเป๊ะทุกอย่าง และก็ตีเสร็จเรียบร้อยแล้ว เป็นตู้ Sub เปิด ขนาด 12" 8 Ohm ลำโพง 250 W. 300 - 350 peek W.
- ปัญหาคือ ฟังแล้วเสียงแตก แหบ ๆ ดังไม่แรง และไม่มีความหนักของซับเลย แล้วลำโพงก็สั่นเด้งแรงกว่าปกติที่จะเป็น
- คำถามคือ ปัญหาเกิดจากอะไรครับ ลำโพง หรือแอมป์ขับวัตต์ไม่พอ คือ แอมป์ขับประมาณ 75 W. มั้งครับไม่แน่ใจ แล้วผมควรแก้ไขอย่างไรดี ระหว่างซื้อดอกลำโพงใหม่ หรือซื้อแอมป์ใหม่ อยากให้เสียงมันปกตินะครับ มันเกิดจากอะไรกันแน่ครับ ผมมือใหม่ครับ ยังไม่รู้เรื่องครับ แนะนำทีครับ จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:09:33 AM »

ลำโพงเป็น Sub woofer หรีอป่าว ถ้าไม่ใช่เสียงมันจะแตกๆ เพราะมันให้ความถี่ต่ำไม่ได้มันจะดังแพรกๆ
amp ควรใช้ 100w rms ขึ้นไปครับ sub bass มันต้องใช้กำลังขับสูงๆ หรือใช้เครื่องที่เป็น bridge ก็ได้... Smiley
anunai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:20:36 AM »

ลำโพงเป็นลำโพงซับครับ  12"  8 โอม  แต่ที่สงสัยคือ  มันเป็นที่ลำโพง  หรือเป็นที่แอมป์ครับ  ผมควรเปลี่ยนอะไรดีครับ
Singthong Aimjantuk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 08:15:56 AM »

ใช้ลำโพงรุ่นไหนครับ  ผมคิดว่าควรเปลี่ยนแอมป์เพราะวัตต์มันน้อย ต้อง100วัตต์ขึ้นไปนั่นหละครับ เยี่ยมมาก
tack
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 10:15:58 PM »

ขอเอี๋ยวด้วยคนครับ
คือแบบว่าแอมป์ผมก็วัตต่ำเหมือนกันครับแต่ผมว่าเอามาเพิ่มจะดีกว่าซื่อไหม่นะครับนะครับ....ส่วนอาการของท่านนั้นผมคิดว่าแอมป์นี้แหละครับไม่งั้นก็ตู้ครับมันไหญ่เกินไปหรือป่าวครับ...
นี้เป็นผลงานผมครับลองทำเล่นไห้เป็นจิงดู...ไม่ไช่เล่นๆนะ เยี่ยมมาก
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 01:14:25 AM »

ลำโพงเป็นลำโพงซับครับ  12"  8 โอม  แต่ที่สงสัยคือ  มันเป็นที่ลำโพง  หรือเป็นที่แอมป์ครับ  ผมควรเปลี่ยนอะไรดีครับ

ลำโพงกับตู้ครับ ผมอยากจะบอกว่า ในระบบเสียงนั้น ลำโพงมีความสำคัญมากกว่าอย่างอื่น ลำโพงดีมีชัยไปกว่าครึ่งครับ
ถ้าคิดว่าลำโพงดีแล้วก็ไปทำในส่วนของ power amp ซับ มันใช้กำลังงานสูงมาก และต้องตอบสนอง peak ได้ดี
หรือสำรองกระแสได้อย่างเพียงพอ ที่จะรับ peak ได้ ซึ่งถ้ามันทำในส่วนนี้ไม่ได้หรือได้ไม่ดี เวลา peak สัญญาณ
มันจะขลิบ....เสียงมันก็จะแป๊กๆเวลาเปิดดังๆ...(อันนี้ในกรณีที่ลำโพงกับตู้คุณดีอยู่แล้วนะครับ)... Smiley

ผมจะแนะนำลำโพงหน่อยนึง....
1.ควรเป็นวอร์ย 4 ชั้น
2.ขอบนึ่มเหมาะกับตู้ปิด ขอบที่แข็งขึ้นมาหน่อยเหมาะกับตู้แบบเปิด
3.12"วอร์ย 4 ชั้น...ราคาของใหม่ไม่มีต่ำกว่า 1500 ต่อดอก ถ้าต่ำกว่านี้...คนขายไม่หลอกก็ถือว่าใจถึงมากๆ

.....นี่เป็นข้อมูลพอสังเขป รายละเอียดยังมีอีกเยอะครับ... Smiley
mumu2005
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 02:01:55 AM »

ผมว่า 100% มาจากลำโพงครับ คงไม่ใช่ลำโพง SUB ครับ น่าจะ Woffer เฺฉยๆ นะต้องลงทุนซื้อลพโพง SUB นะ Sad
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์