ตามไปดู...ปลาวาฬมาเกยตื้นริมชายทะเลปากพนัง..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 18, 2024, 08:02:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามไปดู...ปลาวาฬมาเกยตื้นริมชายทะเลปากพนัง..  (อ่าน 5130 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 11:11:40 AM »

..สมัยยังเป็นเด็ก เคยนั่งเรือประมงไปดูเขาลากอวน ...รอบๆเรืออวนจะมีปลาโลมา ปลาข้างเหลือง วิ่งเล่นคลื่นกันเป็นทิวแถว  บางครั้งจะเห็นน้ำพุพ่นมาจากใต้น้ำ แต่แปลกที่ลำน้ำพุนั้นมีหลายลำเป็นแถวๆ ..เลยไม่แน่ใจว่าเป็นปลาวาฬหรือเปล่า  Grin

... ผ่านไป40กว่าปี....ผมคิดว่าปลาวาฬในท้องทะเล ที่ปากพนังจะสูญพันธุ์ไปหมดแล้ว  ..จู่ๆน้องชายโทรมา บอกว่าให้ไปดูปลาวาฬมาเกยตื้นที่ชายหาดปากพนัง ..ห่างจากสวนผมประมาณ5ก.ม. ...

...งานนี้ชีพจรลงล้ออีกแล้ว ..ตามไปดู  ping!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 11:14:15 AM »

ช่วงที่ไป น้ำทะเลกำลังลง ...แม่น้ำแยกจากทะเลติดต่อแม่น้ำปากพนังแห้งขอด ลงไปเล่นฟุตบอลได้สบาย  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 11:17:43 AM »

..ใกล้ค่ำ คลื่นลดความรุนแรงลง .. บริเวณนี้แหละครับที่ปลาวาฬเข้ามาเกยตื้น 2 ตัว
   ..ตามข่าว ชาวบ้านบอกว่าตายไป1 ตัว ..รอด1ตัว  Huh?
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 11:21:59 AM »

..ผมมาช้าไปนิด ..เพราะเจ้าหน้าที่กรมประมง นำปลาวาฬตัวที่รอดมาพักในหนองน้ำขนาดใหญ่ เพื่อให้อ๊อกซิเจน ...ผมเลยไม่ทราบว่าเป็นปลาวาฬชนิดไหน ..ความย่าวประมาณกี่เมตร แต่เท่าที่เห็นปลาวาฬอิดโรยมาก ว่ายน้ำแล้วตะแคงเป็นระยะๆ ...อาจไม่รอด  งง
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 11:26:24 AM »

ถ้ามาดูของจริง เพื่อนๆคงคิดว่าเป็นปลาปลาสติคแน่ๆ ..  Shocked

..เนื่องจากใกล้ค่ำ ผมต้องรีบกลับบ้าน ..ไม่ได้ดูเจ้าหน้าที่กำลังดูดน้ำทะเลให้ปลา และถ่ายรูปเต็มตัวได้ จึงไม่ได้ภาพสวยๆมาฝาก ..เพื่อนๆคิดว่าเป็นปลาวาฬพันธุ์อะไร ยาวประมาณกี่เมตรครับ  Shocked Evil
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 09:37:09 PM »

ต้องเรียกว่า  " วาฬ " นะครับ

เพราะเป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม  (ลูกผมเถียงเพื่อน ๆ คุณครู คอเป็นเอ็น)

และ โลมา  (เราไม่เรียกว่า ปลาโลมา อีกเช่นกันครับ )

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์