เพื่อนๆท่านใดเคยใช้กล้องCANNON 400D บ้างครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 10:31:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆท่านใดเคยใช้กล้องCANNON 400D บ้างครับ..  (อ่าน 10564 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 09:28:33 PM »

กะซื้อให้แฟนซักตัวครับ  ...อยากทราบจุดดีจุดเสียของกล้องรุ่นนี้หน่อยครับ  Tongue Cheesy

SONGKRAN
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 03:46:16 PM »

เคยใช้ 300D 350D บอกได้ว่าคุ้มค่า สมราคา  ภาพเนียน สีสันไม่ฉูดฉาดนัก noise ไม่มาก  ความทนทานก็ประมาณลุยป่าลุยเขา มา 2 ปีก็ยังดีอยู่
อุปกรณ์พ่วงและเลนส์หาง่าย ถ้าเกรดทั่วไปราคาไม่แพง ถ้าเกรดโปรก็สูงหน่อย  ศูนย์บริการปัญหาน้อย
สำหรับ 400D คิดว่า น่าจะออกแนวเดียวกัน เพิ่มฟังก์ชั่นทำความสะอาดเซ็นเซอร์ด้วย
ถูกตา ต้องใจ ซื้อเลยครับ ตัวเล็กเหมาะกับผู้หญิง  มือใหญ่ๆ อาจจะติว่าถือไม่ถนัด

แต่ส่วนตัวผมจริง ๆ เป็นแฟน pentax นะครับ  แต่ใช้ canon เพราะบวกลบคูณหารแล้ว ประกอบกับนำมาใช้งานจริงๆ ซึ่งมี cost อื่นมาเกี่ยวด้วย canon คุ้มกว่า  ( canon ใช้ที่ทำงานครับ)
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 09:39:18 AM »

คุณสมบัติเด่น 
CMOS เซนเซอร์ความละเอียด 10.1 ล้านพิกเซล
ระบบประมวลผลแบบ DIGIC II
ใช้เวลาเพียง น้อยกว่ารุ่นเก่าในการเปิดกล้อง
Shutter timelag สั้นเพียง 100 msec.
ถ่ายภาพต่อเนื่องด้วยความเร็วสูงถึง 5 ภาพต่อวินาที (ต่อเนื่องกันได้ 14 ภาพ)
ระบบโฟกัสอัตโนมัติแบบ 7 จุดละสามารถเลือกโหมดการทำงานของระบบโฟกัสได้
ระบบการถ่ายภาพแบบ RAW+JPEG ไฟล์
ขนาดของตัวกล้องเล็กและน้ำหนักเบา
ระบบแฟลชแบบ E-TTL II ความแม่นยำสูง
ระบบเชื่อมต่อแบบ USB 2.0 ความเร็วสูงและระบบ AV out
สามารถใช้งานร่วมกับเลนส์แบบ EF, EF-S และแฟลชในตระกูล EX ได้เต็มระบบ
สามารถสั่งพิมพ์ภาพโดยตรงกับเครื่องพิมพ์ได้ และสนับสนุนระบบ PictBridge 
และอื่นที่มาเพรียบพร้อม
สรุปว่าน่าใช้มากครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 09:53:46 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีมากนะครับ .. Cheesy Smiley
..ที่จริงแล้วไม่อยากเปลืองตังค์ซื้อกล้อง dslr อีกตัวครับ เพราะผมยกคอมแพคfuji a350ให้แฟนไปแล้ว ..แต่พอใช้งานจริงแฟนจะมาแย่งกล้องผมใช้อยู่เรื่อยเลย  บอกว่าฟูจิกว่าจะถ่ายภาพได้แต่ละภาพต้องรอนานครับ ...ผมเลยต้องหากล้องใหม่ให้  งานนี้จนไปอีกเดือนแล้วครับท่าน อิๆ.. Grin
kusol-LSV team
member
*

คะแนน352

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 06:11:35 PM »

ภาพถ่ายตัวอย่างครับ กล้องCANNON 400D 

http://www.diegocuoghi.it/test400d/fullauto/index.htm#62
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 06:32:05 PM »

แต่ถ้าให้ผมแนะนำ ผมว่าขนาดมันไม่เหมาะสมกับผู้หญิงใช้นะครับ
น่าจะใช้พวก Nikon D40 จะเหมาะกว่าตัวไม่ใหญ่มาก เพราะมีเพื่อนและน้องผู้หญิงใช้กันอยู่
อีกอย่างพี่เล็กก็ใช้ค่ายนี้อยู่ มันจะได้ใช้อุปกรณ์ต่อพ่วงกันได้ ไม่ต้องซื้อใหม่ให้เปลืองงบประมาณ   Huh?

รวมภาพถ่ายจากกล้อง ​NIKON D40

คุณสมบัติของ​ nikon D40 

Nikon D40 กล้องดิจิตอล​ SLR ​ประสิทธิภาพสูงเกินตัว

Canon EOS 400D
Nikon D40 Kit
Nikon D40X
somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 06:35:50 PM »

Sad  อ้าว...จะหนีไป Cannon แล้วเหรอ ผมกำลังจะไปถอย NIKON D40X อยู่พอดี เห็นพี่เล็กบอกเหงาเล่นNIKON อยู่แตสวน (คนเดียว)  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 06:53:06 PM »

ปล่าวครับยังไม่หนีค่ายนิคคอน.. แต่อยากรู้ข้อดีข้อเสียทั้ง 2 ค่ายครับ เพิ่มรดชาดในการท่องเที่ยวดี ...อิๆ  Tongue Cheesy Smiley
member
*

คะแนน413

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 04:16:57 PM »

ปล่าวครับยังไม่หนีค่ายนิคคอน.. แต่อยากรู้ข้อดีข้อเสียทั้ง 2 ค่ายครับ เพิ่มรดชาดในการท่องเที่ยวดี ...อิๆ  Tongue Cheesy Smiley

ยังไงก็เปรียบเทียบเรื่องสีเป็นสำคัญครับ  ลองตั้งเป็น M แล้วถ่ายภาพให้เหมือนกัน
ตั้งความเร็วชัตเตอร์และหน้ากล้องให้เท่ากัน  จะมองเห็นลักษณะและความแตกต่างอย่างชัดเจน

yam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 01:09:42 PM »

ถ้าคุณคิดว่า นิคอนเหมาะสำหรับผู้หญิงหรือคนทั่วไปที่ไม่มีความรู้มาใช้จบ เป็นอันจบเห่แน่ครับ หมายเหตุ รุ่น D40
หรือ D40X ขอแนะนำว่าใช้ Fuji รุ่น S6500 ดีกว่า ทุกอย่างลงตัว ถ้าท่านไม่เชื่อ ลงหาข้อมูลเพิ่มเติมดูก้อได้ และอยากตินิดนึงCANNON รุ่น 400D ไม่เหมาะสำหรับคนที่ใช้ไม่เป็น เพราะสเปคมันสูงมาก เหมาะกับมืออาชีพมากกว่า และราคานั้นยังสูงอยู่ในอนาตดอันใกล้1-2ปี กล้องDSLRราคาจะอยู่ที่หมื่นต้นๆเอง ข่าวจากบริษัท นิคอน ญี่ปุ่นครับ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2007, 02:40:07 PM »

ถ้าคุณคิดว่า นิคอนเหมาะสำหรับผู้หญิงหรือคนทั่วไปที่ไม่มีความรู้มาใช้จบ เป็นอันจบเห่แน่ครับ หมายเหตุ รุ่น D40
หรือ D40X ขอแนะนำว่าใช้ Fuji  รุ่น S6500 ดีกว่า ทุกอย่างลงตัว

ผมว่าท่านคงอ่านไม่เข้าใจมั้งครับ ผมไม่ได้เชียร์ค่ายไหน
แต่จากที่เพื่อนๆ ใช้งานกันมา เวลาเขาจะเลือกซื้อกล้องเขาก็ดูที่ขนาดรูปทรงบอดี้ด้วย
หลายตัวราคาถูกกว่าก็ไม่ซื้อเพราะจับไม่ถนัดมือเขา
อีกอย่างคนที่จะซื้อเขาก็เคยใช้ D70s ถ่ายอยู่แล้ว  Tongue

ส่วนค่าย  Fuji  ถ้าเล่นกล้องจริงจะรู้เองว่ามันมีปัญหาทึ่อะไรบ้าง (มันมีขีดจำกัด..ตามราคา)
แยกให้ออกก่อนครับว่าจะเล่น DSLR หรือ DSLR  Like 
HS4IXZ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 10:08:43 PM »

Sad   เข้ามาอ่านนานแล้วแต่ไม่ได้ตอบ...ไม่รู้ว่าป่านนี้ช่างเล็กซื้อหรือยัง...ถ้ายังผมว่า D40x น่าใช้ครับไฟล์ภาพเนียนใส อีกอย่างสามารถใช้อุปกรณ์ร่วมกันกับที่ช่างเล็กมีอยู่ได้ ไม่ต้องซื้อเพิ่มอีก เช่น เลนส์  แฟลช ...
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2007, 10:34:47 PM »

อ้างถึง
ไม่รู้ว่าป่านนี้ช่างเล็กซื้อหรือยัง.
...คังค์หมดแล้วครับ คิดไปคิดมาแฟนผมไปซื้อเครื่องฉายโปรเจคเตอร์แทนซะแล้ว ... ให้ผมเป็นคนถ่ายไปเที่ยวไหนมาบ้าง ..แล้วเอาภาพมาขยายใหญ่เข้าโปรเจคเตอร์ ..นอนดูทั้งพ่อ-แม่-ลูก... ความสุขเล็กๆน้อยๆในครอบครัวผม แต่เป็นสุขอย่างบอกไม่ถูกครับ  Tongue Smiley
..ว่าแต่ตอนนี้เกิดกิเลสอยากซื้อกล้องถ่ายวิดีโอรุ่นใหม่ซักตัว  Wink..เฮ้อ นี่แหละกิเลสของคน  Cool  Angry
member
*

คะแนน413

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 08:21:32 PM »

อ้างถึง
ไม่รู้ว่าป่านนี้ช่างเล็กซื้อหรือยัง.
...คังค์หมดแล้วครับ คิดไปคิดมาแฟนผมไปซื้อเครื่องฉายโปรเจคเตอร์แทนซะแล้ว ... ให้ผมเป็นคนถ่ายไปเที่ยวไหนมาบ้าง ..แล้วเอาภาพมาขยายใหญ่เข้าโปรเจคเตอร์ ..นอนดูทั้งพ่อ-แม่-ลูก... ความสุขเล็กๆน้อยๆในครอบครัวผม แต่เป็นสุขอย่างบอกไม่ถูกครับ  Tongue Smiley
..ว่าแต่ตอนนี้เกิดกิเลสอยากซื้อกล้องถ่ายวิดีโอรุ่นใหม่ซักตัว  Wink..เฮ้อ นี่แหละกิเลสของคน  Cool  Angry

ไม่เป็นไรขอให้สมปราถนาก็แล้วกันครับพี่เล็ก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์