>>>>นี่ไงแม่เหล็ก<<<<
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 11:48:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: >>>>นี่ไงแม่เหล็ก<<<<  (อ่าน 13483 ครั้ง)
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 10:29:38 AM »

ผมซ่อมกระติกน้ำร้อน ก็เลยนึกถึงแม่เหล็กที่ติดอยูที่ฝาเครื่องซักผ้าที่หลุดหาย เลยผ่ามาให้
ผู้ที่ไม่รู้ว่าจะไปหาได้ที่ไหนได้ดูกันครับ
หาง่ายครับถ้ามีสายกระติกน้ำ ที่ชำรุดเสียหาย เราก็ถอดออกมาเอามาเก็บไว้ใช้ครับ เยี่ยมมาก HAPPY2!! Kiss

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 10:32:56 AM »

ping!ถึงภาพจะไม่ชัดแต่ก็ถึงบางอ้อกันได้น้ะครับ ju_ju!!
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 10:37:33 AM »

ก็อย่างที่ผมเคยบอกแหละครับ ว่าของมันหาไม่ยากอยู่ที่ว่าจะคิดหากันมั้ยแค่นั้นเอง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 02:24:39 PM »

ไม่มีอะไรครับ ลุง  ของลุง ให้ความคิดดีแล้วครับ  ผมยังเห็นแม่เหล็กเลย ตรงที่ลุงเคี้ยงว่ามา   ส่วนตัวผมขอขอบคุณ ลุงเคี้ยงอีกครั้ง  ถ้าเดินไปเจอะเจ้าปลัก นี่ที่ไหน จะเก็บใว้  เลยครับ มีค่า อย่าทิ้ง

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:32:10 AM »

ขอบคุณครับลุงเคี้ยงที่เอาสี่งดีๆมานำเสนอ.....

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
krajohm♥
member
*

คะแนน135

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 10:19:56 AM »

ของผมได้มาจากหัวซีดีเก่าครับ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 09:27:32 PM »

แม่เหล็กบางอย่างใช้ได้ แต่บางอย่างใช้ไม่ได้ครับ ขึ้นอยู่ที่ขั้วของสนามแม่เหล็กด้วย บางยี่ห้อไม่ทำงานครับ ระวังด้วยเดี๋ยวจะวางยาตััวเองแล้วจะหาว่าไม่บอก
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 11:27:18 AM »

รู้ให้จริงก็ จะรู้ กับแค่หลีดสวิท และในบางยี่ห้อ ใช้Hall IC ถ้ารูกจักมันจะรู้ว่าต้องทำยังไง ยแค่ขยับขั้วให้ตรงตำแหน่งแค่นั้นเองครับ แม่เห็กมีแค่2ขั้ว มันยากนักเชียวหรือ บางครั้งคุณติดที่เดิม ตำแหน่งขั้วไม่ตรงก็ขยับให้มันตรง รู้ ให้จริงก่อนครับว่าอะไรเป็นอะไร

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 11:33:38 PM »

ถ้ารู้ว่าแม่เหล็กมีสองขั้ว N S แค่นี้ ผมก็ไม่อยากจะอธิบายไว้เจอปัญหาแล้วค่อยมาคุยกันครับ
TLE.
member
*

คะแนน344

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 05:31:21 PM »

ใส่มั่วไม่ได้จริงๆ    เฉพราะของมันจริงๆ ด้วย เยี่ยมมาก

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 07:13:45 PM »

คุณลองขยับตำแหน่งและหมุนมันดูรึยัง  แบบไม่ต้องใส่ไปในรูที่เดิมเอาวางแค่บนฝามัน แล้วหรือ ผมบอกว่า มันอยู่ที่ คุณรู้แค่ไหน เรื่องมันของง่ายๆ อยู่ที่กึ๋นครับ ผมไม่เคยลองผมไม่พูดหรอกครับ แม่เหล็กมีแค่นั้นเอง อยู่ที่วางตำแหน่งกับขั้ว

TLE.
member
*

คะแนน344

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 01:31:43 PM »

ผมว่า  ผิดแล้วละครับ  555  เฉพราะ ของมันจริงๆ  ยี่ห้อเดียวกัน แต่คนละรุ่น  มันยังไม่ได้เลย ขณะที่ตัวมันก็เหมือนกันด้วย  คนไม่เคยเจอะกับตัวเอง  ก็ว่าไป  ตามน้ำ  งงกับแค่ แม่เหล็ก

member
*

คะแนน955

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 02:13:44 PM »

เอามั้ยล่ะครับ คุณ รู้จักลีดสวิทแค่ไหน Hall IC คุณรู้จักแค่ไหน ซ่อม เทปซ่อม VDO ของพวกนี้คุณต้องรู้จักมันให้เข้าใจ ไม่งั้น ก็พูดอยู่อย่างนี้แหละครับ  เอามาสิครับไอ้ที่ว่าไม่ได้ผมเองก็อยากจะรู้เหมือนกัน  มันอยู่แค่ไอ้ที่วาง ตำแหน่ง แค่นั้นเอง ถ้าคุณยึดติดอยู่กับแค่นั้นก็ ผมก็คงไม่รู้จะบอกอย่างไรแล้ว ของแบบนี้มันก็อยู่ที่กึ๋นด้วยครับ บางทีบอกให้ตายก็ไม่เข้าใจ

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 02:40:04 PM »

แม่เหล็กเครื่องซักผ้า จะมี 2ขั้ว N-S กับแม่เหล็ก 3ขั้ว  (N-S-N) - (S-N-S)นี่แหล่ะมันคือปัญหา บางรุ่นใช้ 2ขั้ว บางรุ่นใช้3ขั้ว

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 03:53:43 PM »

ก็บอกว่าจิ๊บจ้อย

TLE.
member
*

คะแนน344

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 04:18:29 PM »

กึ๋น อีกแล้ว   สักวัน คงจะเจอะด้วยตัวเองกับเครื่องซักผ้า นั้นแหละ 

TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 05:18:10 PM »

ไอ้มันก็แค่แม่เหล็ก ถ้าว่าง่ายก็ง่าย ถ้าว่ายากก็ยาก อุปกรณ์บางชนิด ใช้ความเข้มของแม่เหล็กเป็นตัวเปรียบเทียบแรงดัน ผมถามหน่อย เคยเห็นกุญแจที่ดอกเป็นแม่เหล็กไหม นั้นแหละครับ สิ่งที่ต้องคิด
krajohm♥
member
*

คะแนน135

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 09:51:54 PM »

งง เจอกับตัวเองเลยวันนี้แหละ toshiba aw-8800st เปิดฝา ลองวางแม่เหล็กไว้ข้าง ๆ เซ็นเซอร์ลองเปิดเครื่องขึ้น E2 ครับ จะพลิกก็แล้วเปลี่ยนแม่เหล็กก็แล้วก็ไม่หายต้องปิดฝาถึงจะไม่ขึ้น E2 ครับ ก็เลยสงสัยว่าหลักการทำงานของเซ็นเซอร์ตัวนี้มันทำงานยังไงและถ้าเกิดว่าแม่เหล็กตัวที่ติดกับฝาเครื่องเกิดหายไปจริง ๆ เราจะมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไร ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ  Cheesy
krajohm♥
member
*

คะแนน135

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 09:26:12 AM »

อาจเป็นอย่างที่คุณ Jaaag ว่าเพราะผมเห็นว่าที่ฝามีขายื่นออกไปเตะอะไรซักอย่างแถว ๆ unbalance นั่นแหละซึ่งผมเองก็ไม่ได้สังเกตุดูอย่างละเอียด พอดีกับลูกค้ามารับเครื่องกลับไปซะแล้ว แต่ถึงยังไงผมก็อยากรู้จักเจ้า Hall ที่ว่าเพราะผมยังไม่เคยเจอเลย ไม่ค่อยได้ซ่อมเครื่องซักผ้าด้วยเลยน้อยประสบการณ์ ลองค้นดูแล้วก็ไม่เจอ ท่านใดมีข้อมูลก็ช่วยนำมาเผยแพร่เป็นวิทยาทานด้วย จักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 11:51:02 AM »

แม่เหล็กที่ LED Swicth ไม่น่ามีปัญหากับขั้วนะ ไม่ใช่แม่เหล็กเช็ครอบมอเตอร์  ใช่ครับแล้วครับ เครื่องซักผ้า ของTOSHIBA เป็นเหมือนคุณ Jaaag บอกครับ มันต่ออนุกรมกัน
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 12:10:40 PM »

พอดีผมขายแต่ LG ก็เลยทำแต่ของ LG ใช้แม่เหล็กลำโพงครับ ทุบเอาแล้วก็ใส่ข้างบอร์ดเลย เปิดฝาก็ทำงานได้  ju_ju!!
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 09:37:43 PM »

เรียนคุณ nattawat ที่นับถือ คุณขาย LG ทำแต่ของ LG กับแค่แม่เหล็กของ LG ไม่มีเลยหรือ ถึงขนาดตีองใช้แม่เหล็กของลำโพงมาทุบเอาเชียวหรือ ผมบอกตรงๆแย่มากๆเลย ถ้าไม่มีจริงๆ ลงชื่อที่อยู่เดี๋ยวผมส่งไปให้ฟรีๆครับ และการที่เอาแม่เหล็กไปติดที่บอร์ดเลย เปิดฝาก็ทำงานได้ คุณรู้ไหมอันตรายแค่ไหน คุณไม่คิดถึงความปลอดภัยเลยหรือ การเป็นช่างความปลอดภัยต้องมาอันดับแรกครับ ถ้าเปิดฝาแล้วเครื่องยังหมุนอยู่ เกิดเด็กที่ไม่รู้เรื่องเอาแขนลงไป ผมว่าแขนหักได้นะครับ ไม่เชื่อลองดู
ผมว่าคุณทำเหมือนเดิมดีกว่าเสียจรรยาช่างหมด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์