ดีครับท่านอาจารย์ทุกท่านครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 23, 2024, 07:59:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดีครับท่านอาจารย์ทุกท่านครับ  (อ่าน 3767 ครั้ง)
Prajrag
member
*

คะแนน-2

« เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:13:13 PM »

ผมได้ติดตามดูเว็ปนี้มาหลายเดือนแล้ว

ได้เข้าไปกระทู้ถามตอบการซ่อมทีวีผมยังไม่เคิยเห็นอาจารย์ท่านไหนที่จะฟันธงอาการเสียได้เลยท่านอาจารย์หลายๆท่านซ่อมมานานแล้วจะไม่รู้เลยเหรอครับว่าแต่ละอาการไมเสียกันครงไหน
หรือว่าท่านอาจารย์กลัวว่าจะเสียความรู้เหรอครับ

ต้องขอประทานโทษด้วย ณ ที่นี้ด้วยครับที่ถามแบบนี้เพราะผมอยากรู้ครับ
ผมก็คนหนึงที่เข้ามาดูเว็ปนี้เป็นประจำเพราะอยากหาความรู้เพื่อจะได้นำมันไปประกอบอาชิพเสริมได้ครับ

thanawut.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน104

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:28:00 PM »

ศิษย์เอ๋ยเจ้าจะถามอะไรล่ะ  อาจารย์แต่ละตนก็แก่หูตาก็ฝ้าฟาง  ศิษย์ก็เยอะแยะไปหมดอาจจะหลงลืมเจ้าไปบ้างอาจารย์ก็ขอโทษด้วย  มีเรื่องเดือดเนื้อร้อนใจอะไรล่ะว่ามา  อย่าบอกว่าไม่มีตังค์ล่ะอิ อิ อิ.
montri
member
*

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:29:41 PM »

อาจารย์หลายท่าน ท่านรู้อยู่แล้วครับ จะให้ฟันธงมันง่ายไปครับ ไม่เอา
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:43:17 PM »

เขาสอนให้จับปลา
จะได้มีปลากินตลอดชีวิต

แต่ไม่สนใจ
ต้องการเป็นแค่ขอทานไปวันๆ ขอทานทั้งชีวิต   ไม่เอา

dokmadue ♥
งานระบบเสียงตามสาย-ไร้สาย
member
*

คะแนน71

ใจเขามาใส่ใจเรา เรียนรู้ด้วยตัวเอง

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:59:01 PM »

ตามท่าน พรเทพ-LSV team♥ เลยครับ.....เขาสอนให้คิดเป็นทำเป็นนะครับ.. เยี่ยมมาก

www.kwachapenchang. com    https://www.facebook.com/sathit.dokmadue 

นายสถิต  ดอกมะเดื่อ 164 ม.8 ถ.สินประดิษฐ์ ต.น้ำอ้อม อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ 33110  บัญชี ร้านสถิตอิเล็กทรอนิกส์ 312-0-17184-0 ออมทรัพย์ กรุงไทย สาขากันทรลักษ์
0827548204 ดีแทค LINE 0827548204 สถิตอิเล็กทรอนิกส์
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:37:21 PM »

ท่านชี้ทางเดินให้ก็ดีแล้ว เราก็คอยเก็บเกี่ยวประสบการณ์
ท่านสอนให้เราจับปลา ดีกว่าท่านโยนปลามาให้เรา

เพียงท่านชิ้แนะแนวทาง บางทีคนที่ฟันธงอาจเป็นเรานะผมว่า   lv!

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
Prajrag
member
*

คะแนน-2

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 01:05:48 PM »

ขอบคุณครับท่านอาจารย์ที่ให้คำชีแนะผมจะจำมันเอาไว้ครับ
su2008
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 01:35:12 PM »

คุณ prajrag ท่านจะให้อาจารย์ฟันธงนะ  มันง่ายไป   อาจารย์เขาสอนให้เราวิเคราะห์  ไม่ใช่ให้เราวิจารย์ ผมได้ความรู้จากบอร์ดนี้ก็มากนะ เพราะอาจารย์จะบอกเป็นแนวทางให้เราไปวิเคราะห์ ให้เราคิดเพียงแต่เราให้ใช้ความคิดเท่านั้นก็พอแล้ว     คิดแบบพอเพียง  ค่อยเป็นค่อยไป  แล้วเราจะดีเอง ping! ping!
uthai2516
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

ไม่มีอะไรยาก ถ้าเราคิดว่าง่าย

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 04:11:38 PM »

เข้ามาเห็นด้วยกับทุกความเห็นครับ ผมเข้ามาเวปนี้วันแรก
ตั้งกระทู้ถามยังไม่เป็นเลย ก็ค่อยๆศึกษาเอาทั้งนั้น ความตั้งใจและความ
พยายามที่แน่วแน่... ju_ju!!นั่นล่ะจะพาเราไปสู่ความ...สำเร็จ ครับ Cheesy เอาแน่
sombat c ♥
วีไอพี
member

คะแนน41

ตอบผิดก็ขออภัยไม่มีอะไรแค่อยากช่วยและพัฒนาตนเอง

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 05:25:10 PM »

สมมุติท่านจะไปบ้านหม้อรถเมล์รถตู้มีเยอะแยะแต่จุดหมายปลายทางก็คือบ้านหม้อ
แล้วคุณจะนั่งรอแต่รถเมล์แต่สายเดียวเหรอ
เปรียบเทียบกับงานซ่อมทีวีอาการเดียวกันเสียได้หลายจุดหลายสาเหตุครั้งแรกตัวต้านทานเสีย
มีคนฟันธงให้ท่านท่านซ่อมได้ได้รับค่าแรงไปมาวันหนึ่งมีเครื่องเสียอาการเดิมมาให้ท่านซ่อม
แต่ทีนี้ตัวต้านทานมันไม่เสียท่านจะทำอย่างไรท่านก็ซ่อมไม่ได้ทั้งที่ตัวเสียมันก็อาจอยู่ข้างๆ
กันวงจรเดียวกันนั่แหละอาจารย์เขาสอนให้คิดเป็นทำเป็นวิเคราะห์เป็นครับสุดท้ายขอให้อาจารย์
ทุกท่านที่ช่วยสั่งสอนจงมีแต่ความสุขความเจริญสุขภาพแข็งแรงรวยๆกันทุกคนตลอดปี2553

การเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุด
s.
Full Member
member
**

คะแนน33

s.service57@yahoo.com s.service57@yahoo.com
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 05:28:37 PM »

ท่านจะถามเอาแต่ตัวเสียไม่หาแนวทางการตรวจซ่อมไม่ไหร่จะเก่งละครับ

SURIYA   ELECTRONIC
www.tvsat9.com
ศูนย์ซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า(serviceRepair)
TV, LCD TV,LED Tv,PLASMATV,PowerAmp
เครื่อง เสียง  เครื่องเล่นดีวีดี   คอมพิวเตอร์ โปรเจ็คเตอร์ ไมโครเวฟ  เครื่องซักผ้า  เตาอบไฟฟ้า
 รับซ่อม เครื่อง(ตู้)เชื่อม แบบ อินเวอร์เตอร์ อาร์กอน อาร์ค ติก มิก สปอร์ต ตู้ตัดพลัสม่า เครื่องตัดชิ้นงานแบบสแกน ตามแบบ เครื่อง ชาร์จแบตเตอร์รี่ ซ่อมแผงวงจร ควบคุมไฟฟ้า เครื่องจักรกล งานระบบการเสื่อสาร
บริการรับซ่อม Rectifier Module or Power Supply
เลขที่110 สุขุมวิท 101/1 วชิรธรรมสาธิต ซ.10 เขต บางนา กทม.10260
0876754885
e20pgc
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 10:05:30 PM »

เมื่อเขาหิวข้าวเราก็ให้เขากินซักเมื่อนึงแล้วเมื่อเขาหิวอีกและหิวบ่อยๆๆแล้วเราจะเลี้องเขาไหวเหลอ.....แต่ถ้าเราสอนเขาปลูกข้าวเค้าบอกว่าไม่เอาเสี่อยเวลารอนานแล้วเราจะทำยังไงดี ไม่เอา
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 07:28:48 AM »

ปล่อยไปตามกรรม
คนเราจะโตได้ตั้งใช้เวลา
ไม่ใช่เกิดมาวันสองวันก็โตได้

จะเรียนจบ ป.6 ก็ต้องใช้เวลา 9ปี (รวม อ.ด้วย)
อยู่ๆจะให้จบเลย บอกไม่มีเวลาเรียน จะรีบตาย ก็ให้ไปตายเลย

แม้แต่กินเข้าก็ต้องใช้เวลา
ถ้าบอกว่าไม่มีเวลากิน เอาแบบคำเดียวอิ่ม
ก็ต้องปล่อยให้อดตายไปเลย

เรื่องทุกอย่างมันมีเหตุและผลอยู่ มันต้องเป็นไปตามนั้น ผิดจากนั้นไม่ได้หรอก
เรื่องการซ่อมทีวี ก็เช่นกัน มันไม่สามารถฟันธงได้ และมันเป็นแนวคิดที่ผิด เรื่องนี้คุยกันมานานหลายปีแล้ว มีช่างหลายคนเขาก็แจกตัวเสียกัน แต่แจกไปนานๆก็ไม่ไหว เพราะคนถามยิ่งถามก็ยิ่งโง่ลง เพราะสมองไม่สามารถคิดอะไรได้เองอีก สมองตายไปในที่สุด เพราะวันๆไต้แต่ตั้งหน้าตั้งตาขอตัวเสีย จนสมองคิดได้แต่ขอตัวเสีย นอนจากนั้นสมองคิดไม่เป็น

ใครที่อยู่ในบอร์ดนี้นานๆ คงเคยเจอคำตอบที่ผมบอกไปหลายๆกระทู้ที่มันแก้ปัญหาง่ายๆถ้ารู้หลักการ แต่เขาแก้กันไม่ได้ เพราะเขาลืมหลักการไปหมด ดังนั้นเรื่องหลักการและเรื่องเหตุและผลเป็นเรื่องใหญ่เป็นเรื่องสำคัญมากๆที่ช่างทุกคนควรมี

คุณบวกเลขเป็น  คุณเจอเลขอะไรคุณก็บวกเองได้
ถ้าคุณบวกไม่เป็น คุณก็ต้องถามเขาทุกครั้งเมื่อมีเลขใหม่ๆเขามา

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์