อยากถามผู้รู้เรื่องหลอด LED
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 09:36:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามผู้รู้เรื่องหลอด LED  (อ่าน 5071 ครั้ง)
Glass07
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 03:15:11 PM »

แสงออกมาเป็นสีแดง แสงค่อนข้างเข็มทีเดียว เบอร์หลอดไม่มี มีแต่ตัวหลอดทีใช้งานแล้ว
อยากรู้ว่าหาซื้อได้ทีไหนครับ ใครพอรู้ช่วยบอกทีครับ เพราะหาซื้อมาหลายที่แล้ว  try!!

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 05:12:05 PM »

ต้อง mod แล้วครับ ถ้าจะเอาแบบนี้เลยมันหายากแน่นอน ลองไปถามร้านที่คุณซื้อมาก่อน ถ้าไม่มีคงต้อง mod
เพาระ led พวกนี้จะเป็นแบบ ที่สั่งทำโดยเฉพาะ ไม่มีขายทั่วไป แต่ก็อาจไม่เสมอไป บางทีแสงเหมือนกันแต่ body
ไม่เหมือนกันก็มี หรือเป็นสีแดงเหมือนกันแต่โทนสีต่างกันก็มี ผมแนะนำว่า ลองถอด led ไปเทียบแสงกับร้าน ที่ขาย led
เอาที่มันใกล้เคียงกันมากที่สุด ถ้าไม่มี ก็เปลี่ยนมันทั้งหมดเลย ที่เหลือเก็บไว้เป็นอะไหล่ตัวอื่น  Smiley
Glass07
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:29:28 AM »

ต้อง mod แล้วครับ ถ้าจะเอาแบบนี้เลยมันหายากแน่นอน ลองไปถามร้านที่คุณซื้อมาก่อน ถ้าไม่มีคงต้อง mod
เพาระ led พวกนี้จะเป็นแบบ ที่สั่งทำโดยเฉพาะ ไม่มีขายทั่วไป แต่ก็อาจไม่เสมอไป บางทีแสงเหมือนกันแต่ body
ไม่เหมือนกันก็มี หรือเป็นสีแดงเหมือนกันแต่โทนสีต่างกันก็มี ผมแนะนำว่า ลองถอด led ไปเทียบแสงกับร้าน ที่ขาย led
เอาที่มันใกล้เคียงกันมากที่สุด ถ้าไม่มี ก็เปลี่ยนมันทั้งหมดเลย ที่เหลือเก็บไว้เป็นอะไหล่ตัวอื่น  Smiley
ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ แต่อยากถามต่อว่า mod คืออะไรครับ คือไม่รู้จริงๆครับ
ลองไปเทียบมาหลายร้านแล้วไม่มีเลย ถ้าจะสั่งทำสั่งได้ที่ไหนบ้างครับ รบกวนด้วยครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 02:25:05 PM »

mod ย่อมาจากคำว่า modify ครับ ความหมายก็คือ การดัดแปลงครับ แบบว่า led ที่เราหาไม่มีแน่ๆแล้วจึงจะดัดแปลงครับ
ก่อนอื่นคุณต้องเอา led ที่มันยังดีอยู่ไปเทียบสีและความสว่าง ที่ร้าน เอาให้มันใกล้เคียงกัน กับของเดิมให้มากที่สุด
ในขณะ ที่คุณต้องป้อนแรงดันเท่ากันด้วย ถ้ามันหาไม่ได้จริงๆ ก็ต้องเปลี่ยนทั้งหมด ไม่งั้นถ้าเอาไปใช้งาน หากเป็น PAR LED
มันจะด่างๆ ไม่เนียนเหมือนเดิม  Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์