วงจรตัดต่อมอเตอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:52:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรตัดต่อมอเตอร์  (อ่าน 9519 ครั้ง)
abdul+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน103

« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 09:58:28 AM »

สวัดดีปีใหม่ครับ Smiley ผมได้ทำวงจรตัดต่อมอเตอร์แล้วผลคือถ้าไม่ต่อเมกเนติกการตั้งเวลาปิด/เปิดได้ตามต้องการทุกอย่างแต่พอต่อเมกเนติกจากรีเลร์ผลคือสามารถตั้งเวลาทำงานได้แต่ตั้งเวลาปิดไม่ได้...ยกตัวอย่างไฟแดงเป็นสัญญาณการทำงานตั้งเวลาปิด/เปิดไว้1 นาที..ผลอย่างนี้ครับ..ไฟแดงติด 1 นาที (ทำงาน)ตัด 2วินาที่คือไฟเหลืองกระพลิบ 2 ครั้งไฟแดงติด(คือทำงาน)ไม่สามารถตั้งเวลาปิดได้ครับใครที่มีความรู้ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ. HAPPY2!! Cheesy

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 10:11:00 AM »

ก็แสดงว่าปัญหาอยู่ที่ต่อตัวแมกเนติก มั่นใจว่าต่อตามรูปด้านล่างนี้แล้วใช่ไหมครับ??

ถ้าต่อตามวงจรด้านล่างถูกต้องแล้ว
ไฟเหลืองกระพริบสองครั้ง มีเหตุผลเดียวคือ PIC ถูกรีเซ็ต
PIC เริ่มต้นทำงานใหม่ เนื่องจากไม่มีไฟมาเลี้ยง เป็นไปได้ว่า จุดสายเมน 220 โวลต์ที่มาเข้าระบบปั๊มไม่แน่น
ตอนมอเตอร์สตาร์ท อาจจะดึงไฟแล้วไฟไม่พอจ่ายให้วงจรควบคุม

ลองไล่สายเมน 220 ใหม่ จุดต่อทุกจุดต้องมั่นใจว่า แน่น และลองต่อเข้ากับวงจรที่ละอย่าง
เริ่มต้นจาก ต่อไฟเข้าวงจรควบคุมก่อน แล้วทดลองการทำงาน ถ้าถูกต้อง ก็ต่อแมกเนติกเข้าไป แล้วทดลองอีก
ถ้าไม่มีปัญหา ก็ต่อมอเตอร์เข้าไป ทำตามขั้นตอนนี้ น่าจะหาสาเหตุได้ถูกต้องครับ
abdul+
member

คะแนน103

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 10:15:20 AM »

ใช่ครับตามรูปที่ส่งมาที่มีรูปมอเตอร์ด้วย
kiano♥
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 10:28:37 AM »

ต่อตามรูปด้านล่างนี้แล้วไม่น่ามีปัญหานะครับ
เพราะคุณอับดุลก็บอกแล้วว่าวงจรควบคุมไม่มีปัญหา จะมีตอนต่อแมกเนติกเข้าไป
ผมขอรบกวนคุณอับดุลส่งรูปรวมๆการต่อวงจรทั้งหมดให้ดูได้ไหมครับ
abdul+
member

คะแนน103

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 10:52:06 AM »

ผมส่งให้ทางเมล์ครับ
abdul+
member

คะแนน103

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 02:29:56 PM »

ผมทดลองตอนที่ยังไม่ได้ต่อกับเมกเนติกดีทุอย่างตั้งเวลาปิ/เปิดได้ตามต้องการแต่พอต่อกับเมกเนติกตั้งเวลาปิดไม่ได้ตัวอย่างเช่น
ยังไม่ต่อเมกเนติก ตั้งเวลาทำงาน 1 นาที หยุด 1 นาที แต่พอต่อกับเมกเนติกทำงาน 1 นาที หยุด 2 วินาทีเป็นเพราะอะไรครับช่วยด้วยผมต่อตามวงจรที่ให้มาทุกประการครับ สายก็แน่นดีครับ .....ดูรูปที่ต่อครับ
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 07:15:03 PM »

นั่งนึกๆอยู่ ว่ามีปัญหามาจากอะไร แล้วก็ถึงบางอ้อ ปัญหามันอยู่ที่รูปแนบที่ 1

เนื่องจากว่า ตอนที่แมกเนติกตัดไฟออกจากคอล์ยนั้น จะมีการสปาร์คของไฟที่คอล์ยของมัน
แล้วทำให้เกิดสัญญาณรบกวนมาที่ตัว PIC ได้ ทำให้ PIC รีเซตตัวเอง
แล้วการต่อวงจรตามรูปแนบที่ 1 ก็มีผลต่อสัญญาณรบกวนที่เกิด

การแก้ไข ต้องต่อวงจรใหม่ให้เรียบร้อยตามรูปแนบที่ 2 และรูปต่อจริงตามรูปแนบที่ 3
แล้วทำความสะอาดแผ่นปริ๊นให้ดี
ด้วยแปรงสีฟันกับทินเนอร์ ถ้าทำได้แบบนี้ แก้ปัญหาได้แน่นอนครับ
abdul+
member

คะแนน103

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 10:18:24 AM »

ขอบคุณมากครับจะลองต่อดูครับมีผลอย่างไรจะรายงานให้ทราบ HAPPY2!! Cheesy
PeterPan
member
*

คะแนน0

knight_1990lbr@msn.com
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 01:58:52 PM »

ว้าว ไม่ได้เข้านานมีคนเล่น PIC ด้วย  ping!

ขอบคุณที่มาให้ความรู้ครับ ผมเขียน C ใน CCS C เอาน่ะครับ มันมี library เยอะดี  เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์