อยากทำโครงการนี้ครับช่วยที
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 06:21:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำโครงการนี้ครับช่วยที  (อ่าน 1589 ครั้ง)
dully
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 03:02:58 AM »

คือว่าที่ทำงานมีขโมยครับแต่มีคนเข้าออกห้องเก็บของหลายคนมากจึงคิดวิธีที่จะเฟ้นหาโดยมีแนวคิดดังนี้
1.อยากได้วงจรเปิด-ปิดประตูแบบอิเล็กทรอนิกส์โดยใช้บาร์โค้ดส่วนตัว(ของไครของมัน)
2.นำข้อมูลการปิดเปิดประตูไปเก็บไว้ในคอมพิวเตอร์ที่มีฐานข้อมูลของบุคคลนั้นอยู่โดยอาศัยบาโค้ดนั้นๆ
3.สามารถนำข้อมูลการเข้าออกของบุคคลนั้นมาแสดงได้
4.นำกล้องวงจรปิดต่อกับระบบเพื่อบันทึกภาพเมื่อมีการเปิดประตู
แต่ปัญหาคือว่าไม่ทราบจะนำข้อมูลหรือสัญญานที่มีการเปิดประตูเข้ามาบันทึกในคอมพิวเตอร์ได้อย่างไร
ใช้อะไรเป็นตัวอินเตอร์เฟสสัญญาน
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะแนวทางด้วยครับ
ขอบพระคุณอย่างสูง
...........สโตร์มือใหม่..........

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 08:55:20 AM »

ปัจจุบันง่ายสุด ก็ RFID หรือ เป็นสแกนลายนิ้วมือ  ม่านตา

เห็นมีชุดคิด ชุดพัฒนาระบบ  และ ติดตั้งสำเร็จของแต่ละ บ. มีขายเยอะครับ ลองหาในเวป ในหนังสือดู

หากเป็นระบบ access control ก็จะปรากฎ ทราสแซกชั่นอยู๋แล้ว

สินค้าเป็นแบบไหนละครับ

กรณีสินค้ิืาสูญหาย อาจใช้ระบบ Tag แบบ label ก็ได้  ผ่าน Door Gate

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
dully
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 04:44:01 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์