วงจรกลับเฟสในตัวไมค์สาย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:18:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรกลับเฟสในตัวไมค์สาย  (อ่าน 7525 ครั้ง)
aj192520
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 04:18:31 PM »

ขอวงจรกลับเฟสในตัวไมค์สายหน่อยครับ พอดีไมค์ที่ผมซื้อมามันไม่มีวงจรอะไรในตัวไมค์เลยทำให้มีปัญหาเวลาใช้สายไมค์ยาวๆจะมีสัญญาณรบกวนเห็นเขาบอกว่าไมค์ที่ดีมันจะมีวงจรกลับเฟสอยู่ภายในเพื่อให้เป็นแบบบาลานผมจึงอยากรู้ว่าวงจรกลับเฟสเขาใช้วงจรอะไรใครมีขอหน่อยครับผมจะเอามาลองทำใส่ในไมค์ของผม lv! lv! lv! lv!

yothin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 06:00:04 PM »

ไม่ใช่ตัวกลับเฟสหรอกครับ ถ้าใช้สายยาวๆ ต้องมีปรีไมค์ขยายก่อนเพื่อใช้สายยาวๆได้
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 07:05:20 PM »

ไม่ใช่ปรีไมค์ครับ  ถามว่าใช่วงจรกลับเฟสไหม  อันนี้ต้องตอบว่าทั้งใช่และไม่ใช่  จริง ๆ เป็นวงจรบาลานซ์ไมค์ครับแต่ตัววงจรเองทำหน้าที่กลับเฟสสัญญาณเพื่อลดสัญญาณรบกวน
pan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 11:01:26 PM »

เคยเห็นแต่เป็นหม้อแปลงนะครับ เข้า 2 เส้น ออก 3 เส้น  (มีขายหรือไม่ไม่แน่ใจ)

แต่ปกติสายไมค์แบบไส้เดี่ยว คุณภาพดี ๆ จะลากสัก 15-20 เมตรก็ไม่ได้มีเสียงรบกวนมากมายอะไร  เว้นแต่ปรีไมค์ของท่านมันจะมีสัญญาณรบกวนเสียเอง หรือขั้วต่อสายต่าง ๆ สกปรก
surasak.289
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 02:07:28 AM »

ช่วยท่านถามอีกหน่อยแล้วที่ผมเคยเห็นในมิกซ์บาเรนเจอเห็นเขาว่ามันมีสวิทเปิดไฟเลี้ยงไมค์คอนเด็นเซอร์เกี่ยวกันกับที่ท่านถามไหมครับแล้วมันจะต่อสายอย่างไรมันมีคุณภาพอย่างไรทำไมเวลาเราต่อไมค์ธรรดาเปิดสวิทที่ว่ามันไม่เป็นอะไรเลย  มันจะเกี่ยวกับกับกระทู้นี้ใหมหนอ งง Cheesy
aj192520
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 11:23:26 AM »

แล้วใครพอจะมีวงจรบ้างไหมครับอยากเห็นครับ
pan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 09:53:22 PM »

ตอบท่าน surasak.289

สำหรับไฟเลี้ย Phantom power
หากท่านต่อไมค์ไดนามิค (ก็ไมค์ธรรมดา ๆ นี่แหละ) แบบธรรมดา สองสาย คือ สัญญาณ กับ กราวด์ เวลาปิด-เปิดไมค์ จะมีเสียงรบกวนดัง ปุ ออกลำโพง
แต่หากไมค์มีหม้อแปลงอย่างที่ว่า หรือต่อแบบ บาลานซ์ (3 สาย) จะไม่มีผลครับ

ตอบท่าน aj192520

วงจรก็ไม่มีอะไร แค่หม้อแปลง Signal transformer ตัวเล็ก ๆ ตัวเดียว
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 11:21:49 PM »

ช่วยท่านถามอีกหน่อยแล้วที่ผมเคยเห็นในมิกซ์บาเรนเจอเห็นเขาว่ามันมีสวิทเปิดไฟเลี้ยงไมค์คอนเด็นเซอร์เกี่ยวกันกับที่ท่านถามไหมครับแล้วมันจะต่อสายอย่างไรมันมีคุณภาพอย่างไรทำไมเวลาเราต่อไมค์ธรรดาเปิดสวิทที่ว่ามันไม่เป็นอะไรเลย  มันจะเกี่ยวกับกับกระทู้นี้ใหมหนอ งง Cheesy

สวิตไฟเลี้ยงไมค์คอนแดนเซอร์มีผลก็ต่อเมื่อใช้กับไมค์คอนแดนเซอร์เท่านั้นครับ  เพราะไมค์คอนแดนเซอร์นั้นต้องการไฟเลี้ยงวงจรเล็ก ๆ ที่ตัวไมค์ถ้าไม่เปิดสวิตนี้ก็จะไม่มีเสียง    ส่วนไมค์แบบไดนามิคไม่ควรเปิดครับถ้าสายไมค์เป็นแบบบาลานซ์ 3 เส้น ตัวไมค์ก็บาลานซ์ก็ไม่มีปัญหา  เมื่อใดก็แล้วแต่ที่สายไมค์มีการรวมสัญญาณ 1 กับ 3 หรือที่ตัวไมค์เองรวมสัญญาณเอาขา 1 รวมกับขา 3(สายเป็น 3 เส้นหรือ 2 ก็แล้วแต่มีผลเท่ากัน)
            เมื่อปิดไมค์ ไฟตรง 15-48 V (แล้วแต่ยี่ห้อมิกซ์) จะไหลเข้าสู่วงจรของมิกซ์อาจทำให้มิกซ์เสียหายได้
            เมื่อเปิดไมค์ไฟตรงดังกล่าวก็จะไหลเข้าสู่ตัวไมค์  หากโชคดีหน่อยตัวไมค์มีหม้อแปลง(ไอโซเล็ต)อยู่ด้วยอาจทำให้หม้อแปลงเสียหายได้ ถ้าไม่มีวอยส์ไมค์ก็อาจเสียหายได้เช่นกัน

กรณีต้องการลากสายยาว ๆ แล้วพูดถึงวงจรบาลานซ์น่าจะหมายถึงวงจรที่เป็นภาครับคือเป็นวงจรบาลานซ์ไมค์อินพุทจะเห็นส่วนมากตามมิกเซอร์ที่ราคาสูงหน่อยในรูปแบบ XLR (หรือรูปแบบอื่นแต่ส่วนมากเป็นแบบ XLR)  ส่วนวงจรที่ตัวไมค์โดยส่วนตัวยังไม่เคยเห็นครับ(อาจจะมีแต่ผมไม่เคยเห็น)  ส่วนมากที่เห็นที่ตัวไมค์ไม่มีวงจรอะไรครับ  ยกตัวอย่างยี่ห้อ AKG จากวอยส์ก็เข้าขา 2 และ 3  ส่วนกราวด์ก็ลอยไว้อีกยี่ห้อหนึ่งคือ ชัวร์จากวอยส์ก็เข้าหม้อแปลง จากหม้อแปลงเข้าขา 2 และ 3   ส่วนขา 1 ลอยไว้

ส่วนเรื่องวงจรถ้ามีเวลาจะลองค้นหาช่วยนะครับ
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 11:40:27 PM »

ตัวนี้น่าจะได้นะครับ
surasak.289
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 08:48:03 AM »

Cheesyการที่มิกซ์บาเรนเจอร์ของชุด ชมส ของพวกผมซื้อมาประมาณ1ปี 24 ชาแนลตอนนี้เหลือใช้ได้ 3ชาแนล
มันจะเป็นพระเปิดสวิทไฟเลี้ยงคอนเด็นเซอร์ เพราะต่อแบบไมค์ธรรมดาแต่เปิดสวิทตลอด ผมถึงว่าทำไมมันเริ่มเสียที่ละตัวสองตัวตลอดไม่ค่อยได้ใช้งานเลย ขอบคุณที่ตอบถ้าผมไม่ตั้งกระทู้คงไม่เหลือแล้ว
aj192520
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 09:09:46 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
dokmadue ♥
งานระบบเสียงตามสาย-ไร้สาย
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน71

ใจเขามาใส่ใจเรา เรียนรู้ด้วยตัวเอง

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 01:10:53 PM »

ท่านเด็กวัด..สุดยอดครับ. เยี่ยมมาก ดีใจจัง

www.kwachapenchang. com    https://www.facebook.com/sathit.dokmadue 

นายสถิต  ดอกมะเดื่อ 164 ม.8 ถ.สินประดิษฐ์ ต.น้ำอ้อม อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ 33110  บัญชี ร้านสถิตอิเล็กทรอนิกส์ 312-0-17184-0 ออมทรัพย์ กรุงไทย สาขากันทรลักษ์
0827548204 ดีแทค LINE 0827548204 สถิตอิเล็กทรอนิกส์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์