เรียนถามผู้ชำนาญเรื่องเป็ดหน่อยนะครับ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 02:35:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้ชำนาญเรื่องเป็ดหน่อยนะครับ...  (อ่าน 47527 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 04:40:14 PM »

.. ท่านใดดูเป็นบ้างครับ ว่าอายุเป็ดรุ่นนี้ประมาณกี่ปีแล้ว  Sad Cheesy

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 04:42:50 PM »

และขอทราบวิธีดูเพศผู้ด้วยนะครับ เพราะผมสังเกตุเห็นเป็ดบางตัวขี่กันในน้ำด้วย  Shocked HAPPY2!!
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 05:00:17 PM »

อ.ครับ ผมก็ไม่ชำนาญเรื่องเป็ด

แต่หากจะลองคุยกับ เจ้าของฟาร์มเป็ด ที่สุพรรณดูไหมครับ

รายนี้เลี้ยงเป็ดไข่มาตั้งแต่ผมเกิดแล้วครับ หาก อ. ต้องการเบอร์เดี๋ยวผมส่งเบอร์เจ้าทาง PM ให้

ไข่เค็มไชยา ที่ว่าอร่อยก็มาจากที่นี่ส่วนหนึ่งละครับ  ping!

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 05:33:38 PM »

ขอบคุณน้องต้นมากนะครับ  Cheesy Smiley

...แต่อยากสอบถามในเว็บมากกว่าครับ เพราะได้เห็นรูปด้วย และคงมีคำถามหลายเรื่องครับ ..แบบว่า ถามไปเรื่อยๆไม่รีบร้อน เพราะเลี้ยงแบบใจเย็นครับ  Shocked HAPPY2!!
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 06:24:13 PM »

ครับ ขอบคุณครับบ

deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 12:14:38 PM »

เป็ดตัวผู้ที่อายุพอสมควร คืออยู่ในวัยเจริญพันธุ์แล้ว  พอจะสังเกตุได้ดังนี้ครับ

- ขนที่หัวเป็ดตัวผู้จะมีสีเข้มแตกต่างจากสีขนลำตัว  เริ่มจากรอบคอขึ้นมาทั้งหัวครับ 

- เสียงร้องของเป็ดตัวผู้จะออกแหบๆ ครับอย่าง แคว่ก แคว่ก    ส่วนเป็ดตัวเมียจะร้องออกเป็นเสียง ก้าบ ก้าบ  ครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 12:42:01 PM »

- เป็ดตัวผู้จะมีขนหางม้วนงอมาทางด้านหน้าสัก 2 - 4 เส้น ให้สังเกตุรู้ได้  ส่วนเป็ดตัวเมีย ขนหางจะเหยียดชี้ไปด้านหลัง

ที่สำคัญที่สุดคือ ต้องรู้เพศตั้งแต่ก่อนซื้อมาเลี้ยงครับ  หมายถึงคัดเพศก่อนจ่ายเงิน  จะได้เหมาะกับจุดประสงค์   เพราะจะเลี้ยงเป็ดเอาไข่ แต่ซื้อได้แต่ลูกเป็ดตัวผู้ คงไม่ได้ไข่เป็ดมาขายแน่นอน

ผมก็คัดเพศเป็ดไม่เป็นครับ แต่เคยได้ยินมาว่า  เอามือช้อนตัวลูกเป็ดจากด้านหน้าให้ตัวเป็ดอยู่บนอุ้งมือเรา นิ้วมือเราจะชี้ไปทางหางเป็ด ขาลูกเป็ดแต่ละข้างลอดระหว่างซอกนิ้วกลางกับชี้  กลางกับนางลงพื้น  แล้วใช้ปลายนิ้วกลางแตะที่รูทวารของเป็ด  ออกแรงกดเข้าไปเล็กน้อย  เป็ดตัวผู้จะมีติ่งอะไรสักอย่างสัมผัสโดนปลายนิ้วเราให้รู้สึกได้  ส่วนเป็ดตัวเมีย จะไม่มีติ่งที่ว่านี้ครับ

ถ้าพี่ช่างเล็กมีเวลาช่วยถ่ายภาพวิธีคัดเพศลูกเป็ดให้ชมด้วยนะครับ  และช่วยบรรยายด้วยว่า  ติ่งของเพศผู้ที่ว่ามามีลักษณะอย่างไร
หรือจะถ่ายภาพแสดงความแตกต่างของสีหัวเป็ด  ลักษณะเส้นขนหางเป็ด   ส่วนเสียงเป็ด คงต้องบรรทึกเสียงมาให้โหลดไปฟังอีกที .. .
member
*

คะแนน863

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 09:16:56 PM »

เมื่อวานได้มีโอกาสไปเยี่ยมฟาร์มเป็ดดังกล่าว  เลยเอารูปมาฝาก

นี่คือบรรดาสาว ๆ (เป็ด) ของเขา  ดูสิครับ ตูดงอนกันทุกตัวเลย

ตอนนี้บ่าย แดดแรง ส่วนใหญ่นอนอยู่ในเล้า  บางส่วน ออกไปเล่นน้ำกัน

member
*

คะแนน863

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 09:47:33 PM »

พอถึงฟาร์ม ด้วยความที่ไม่ได้ไปเยี่ยมเจ้าของนาน

ลืมเลยครับ  ดูเพศเป็ดยังไง ไม่ได้ถาม ไม่ได้ถ่ายมา  ขออภัยด้วย  ขอบคุณ

ส่วนเป็ดที่เห็นนี้เป็นเป็ดสาวรุ่น   วัยกำลังไข่

เจ้าของฟาร์มแกให้ข้อมูลว่า  เช่น เป็น 10,000 ตัว ก็จะให้ไข่ประมาณ 9000 ตัว

เรื่องกินจุเป็นธรรมดา ครับ อาหารที่นี่ผสมเอง ที่เห็นเป็นกอง ๆ คือ รำ แคลเซี่ยม และ หัวอาหารต่าง ๆ

member
*

คะแนน863

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 09:54:24 PM »

นี่คือผลผลิตจากบรรดา  น้องเป็ดตูดงอน  รอส่งทั้งในกทม. และ ลงใต้

สาว ๆ  นั่งคัด ไข่ จับแต่ ไข่  กันทุกวัน

ที่เห็นสาว ๆ เหล่านี้พูดไทยไม่ชัดสักคน   ฉงน

member
*

คะแนน863

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 09:58:32 PM »

เมื่อมีได้ ก็ต้องมีเสีย

ในแต่ละวันก็จะมี เสียชีวิตเป็นเรื่องธรรมดา  ส่้วนการให้ป้องกัีนโรคที่นี่ให้เป็นประจำ

บางฟาร์มนิยมเลี้ยงจระเข้ ไว้ด้วย     แต่ฟาร์มนี้ไม่ได้เลี้ยง

member
*

คะแนน863

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 10:04:56 PM »

ไข่ของฟาร์มนี้เปลือกหนาแข็ง  ตอกออกมาไข่แดงจ๊าดเลยครับ  กลมแน่น

เปรียบเทียบกับเหรียญ 10 บาท ไข่ออกมาสงสัยตูดเกือบฉีก 

ฝอยทองนี่้ไม่ใส่สีนะครับ  อย่ากินมากเดี๋ยวเบาหวานขึ้นตา  เยี่ยมมาก

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 09:29:44 AM »

ขอบคุณน้องต้นมากครับที่นำข้อมูลดีๆมาให้  Cheesy Lips Sealed

..ช่วยขยายรูปเป็ดชัดๆแบบรูปแรกหน่อยนะครับ ผมอยากเปรียบเทียบกับเป็ดที่เลี้ยง ว่าอายุจะต่างกันเยอะไหม ..เพราะเป็ดผมไม่ยอมไข่เลย  Shocked
member
*

คะแนน863

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 09:59:59 AM »

วันนี้เมนูไข่เจียว

ไม่ยอมไข่  สงสัยเป็นเป็ดทอมแน่ ๆ เลยครับ  lv!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 07:52:26 PM »

ส่วนสัดก็พอๆกัน 9-15-19 ... ทำไมเป็ดผมถึงไม่ไข่ ..หรือว่าหลงซื้อเป็ดแก่มาเลี้ยง  Sad Shocked Cheesy
member
*

คะแนน863

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 09:01:32 PM »

อาจเป็นเป็ดตัวผู้ 

และ/หรือ เป็น  เป็ดแก่  ก็ได้ ผมดูจากรูปบนสุด ปากเป็ดในกลุ่ม ดำจังเลย   ping!

ที่ฟาร์มนี้  ส่วนถ้าเป็ดเริ่มหมดสาว ก็ไข่น้อยลงมาก  ยิ่งเป็ดแก่ละก็ไม่ออกเลย   ก็จะล้างเล้า 

เฮ้อ  สงสัยจะเป็น เจ้าเป็ด  สาวไปเสียหมดแล้ว  ใกล้ตรุษจีน  คงพาไปออกงานคงจะดี

เดี๋ยวจะกินทุน เศร้าจัง

member
*

คะแนน863

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 09:15:10 PM »

ครับอาชีพ เลี้ยงเป็ดเหนื่อยพอดู

เมื่อ  5 ปีก่อน พ่อเคยเลี้ยงเป็ดใกล้ ๆ กับฟาร์มนี้แหละ ก็อาศัยความรู้จากฟาร์มนี้

เทคนิคค่อนข้างเยอะทีเดียว ตั้งแต่เรื่องอาหาร  ยา  พวกเป็ดเครียด ต้องมีที่ให้เล่นน้ำ โปร่ง ไม่แน่น 

อาหารต้องถึง เปลือกถึงได้หนา  ส่วนไข่แดงอยู่ที่พันธุ์เป็ด และ อาหารเป็นสำคัญ กินกันจุน่าดูพวกเป็ดเนี่ย

ผมอยู่ทางนี้เลยไม่ได้ ช่วยเลี้ยง เลี้ยงได้ สัก 2 รุ่นกระมัง เหนื่อยเพราะทำ กับลูำกน้องอีกคน เลยเลิก

หากจะมาดูงาน หรือ ฝึกงานฟาร์มนี้ ติดต่อได้นะครับ จะพามาอยู่กับน้องสาว  ๆ ที่คัดไข่  เช็ดไข่ 

ไปค้นรูปในเว็บมา  แม่สาวเล็บชมพู  แหกกระจู๋ลูกเป็ด ไม่มีเซ็นเซอร์  ชัดสุด ๆ  มาดูกาน ดีใจจัง

http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=672&s=tblanimal

deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 09:50:40 AM »

ภาพตัวอย่างเป็ดเพศผู้ครับ   ตัวเต็มวัย  สังเกตุสีขนที่หัวที่เข้ม  ที่คออาจมีเส้นขาวรอบคอกั้นสีตัวกับหัว  และสังเกตุขนหางบางเส้นจะงอม้วนไปทางด้านหน้า

deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:05:09 AM »

อีกภาพครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 08:54:33 PM »

โอว์..ชัดแจ้งแถลงไขเลยครับ ..ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านมากนะครับ  Lips Sealed Cheesy HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:22:30 AM »

เมื่อวานไปเที่ยวฟาร์มเลี้ยงเป็ดไข่ของคุณหมีที่ฝั่งตะวันตกมา ..ได้ข้อมูลการเลี้ยงเป็ดเยอะเเยะเลยครับ บังเอิญไม่ได้นำกล้องไปด้วย ..เที่ยวหน้าจะเก็บรูปมาฝากครับ

ที่ฟาร์มเลี้ยงเป็ดไข่ของคุณหมีเล่าให้ฟังว่า .เลี้ยงเป็ดไข่พันธุ์CP (ตัวโตมาก น้องๆเป็ดเทศ) ...ลูกเป็ดนำมาเลี้ยงรุ่นละ1,000ตัว ราคาตัวละ21บาท เลี้ยงประมาณ4เดือนครึ่งจะให้ไข่ประมาณ80-90%..ไข่ติดต่อกันประมาณ6เดือนแล้วหยุดไข่จะผลัดขน ..จากนั้นจะเริ่มไข่ใหม่ติดต่อกันนับปี.. อาหารเน้นอาหารเป็ดไข่กระสอบละ400กว่าบาท และเสริมด้วยหอยพงเพื่อให้ไข่มัน..หอยมาส่งทีละคันรถ
  ไข่เป็ดขายเป็นกิโลกรัม ตกกก.ละ50.- ...แม่ค้ามารับถึงที่ทุกวัน และแบ่งทำไข่เค็มสูตรพอกดิน ส่งถึงไชยา ราคาส่งฟองละ4.50บาท .. วันหน้าผมจะพาไปเจาะสูตรลับกัน..เผื่อบางท่านสนใจทำเป็นอาชีพเสริม กำไรมีรายได้ไม่ต่ำกว่า3หมื่น/เดือนเชียวครับ  Lips Sealed Grin

.. เ้ข้าเรื่องต่อครับ ผมหาวิธีดูเป็ดแก่อยู่ตั้งนาน  เมื่อวานได้คำตอบจากคุณหมีแล้วครับ
    วิธีดูเป็ดแก่ที่ปลดระวางแล้วนำไปเร่ขายถูกๆให้แก่เกษตรกร ..ทำให้เกษตรกรแทบหมดตัวกันเพราะค่าอาหารไม่คุ้มกับไข่ที่ได้ ..ผมเจอกับตัวเองแล้วครับ  งง

เป็ดแก่ให้ดูที่วงรอบตา จะมีวงขอบตาสีขาว ยิ่งแก่ยิ่งวงโต ..และให้ดูที่เท้าจะเหี่ยวย่น ไม่เต่งตึงเหมือนเป็ดสาวๆ ... คราวนี้แหละเสร็จผม....มีวิธีดูแล้วครับ Embarrassed

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:29:25 AM »

ปรากฎว่างานนี้ ผมเสร็จครับ ..เสียเวลาเลี้ยงเป็ดชราอยู่2เดือน หมดค่าอาหารไป18กระสอบ ..ไม่นับอาหารเสริม ไข่ที่ได้ไม่ถึง30ฟอง.. งานนี้กำไรยับเยินครับ ..สาเหตุเพราะดูเป็ดแก่ไม่เป็น คนขายบอกว่าเพิ่งไล่ทุ่งมารอบเดียวเอง ..ขี้หกจังหูนิ cry2!!

ขายครับ ..อย่างนี้ต้องขาย .. แต่ไม่เข็ดหรอกนะ อยากเอาชนะเป็ดให้ได้ เลี้ยงเป็ดcpดีกว่า ...กำลังสั่งซื้อลูกเป็ดมาทดลองเลี้ยงซัก200ตัวก่อนครับ try!! HAPPY2!!

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์