Toyota Corolla GL
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:34:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Corolla GL  (อ่าน 8201 ครั้ง)
slis
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 07:58:32 AM »

ซื้อมือสองมาครับ หกหมื่น
เครื่องยนต์เดิม รหัส 2E คาร์บู เกียร์ธรรมดา

เรียนปรึกษาครับ...
1. อยากเปลี่ยนเครื่อง + เกียร์ออโต  (สูงอายุแล้ว ขับออโตคงจะสะดวกกว่า)
2. หรือจะ Over Hall เครื่องเดิม แล้วไปใช้ LPG
3. อยากได้คู่มือรถรุ่นนี้ครับ เข้าเว็บโตโยต้าประเทศไทย ก้อไร้คำตอบ

ขอบคุณครับ

คนชอบเพลง

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 10:07:21 AM »

รถรุ่นนี้ไม่มีเทคโนโลยี่อะไรซับซ้อนครับ ไม่ทราบจะเอาคู่มือไปทำอะไร
อย่าไปเปลี่ยนเครื่องและเกียร์ออโตเลยครับ สงสารรถครับ
ตัวรถและเบรคมันเอาไม่อยู่หรอกครับและลงทุนสูงไม่คุ้มหรอกครับ
ถ้าอยากได้เกียร์ออโตก็เปลี่ยนรถใหม่ไปซื้อที่มันเครื่องแรงกว่าและเกียร์ออโตดีกว่าครับ

ใช้ของเดิมๆดีกว่าครับจะซ่อมเครื่องก็ได้ยังคุ้มค่าครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
sompongc♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 06:46:41 PM »

ไม่แน่นำให้ใช้ ออโต็ครับ  ใช้เครื่องเดิม  โดยไปล้างคารฺบู  มีชุดซ่อมคาร์บู 4-500 บาทครับ  ส่วนมากจะมีทราย ฝุ่น  อุดตันอยู่  ทำให้เครื่องไม่นิ่งครับ  เปลี่ยนพวกท่อยางครับ  ส่วนมากแตก  รั่ว  ทำให้อากาศเข้าไป....  แวคคัมในระบบต่างๆ  ทำงานผิดพลาดครับ
sompongc♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 07:07:02 PM »

ใช่รุ่นนี้เปล่า  ผมอัพให้แล้ว    http://www.4shared.com/file/177245542/fc312fe/_online.html
slis
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 03:13:40 PM »

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ

อ้างถึง..."ไม่ทราบจะเอาคู่มือไปทำอะไร"
เอาไว้ปรนนิบัตืบำรุงครับ เพื่อให้แน่ใจว่า อะไร..อยู่ตรงไหน ในรถ กับ คู่มือ อันเดียวหรือเปล่า การดูแลรักษา หรือซ่อมบำรุงเบื้อต้นที่พอจะจหยิบจับได้เอง ครับ
อ้างถึง..."อยากได้เกียร์ออโตก็เปลี่ยนรถใหม่ไปซื้อที่มันเครื่องแรงกว่าและเกียร์ออโตดีกว่าครับ"
ไม่มีเงินเดือนแล้วครับ จากมนุษย์เงินเดือน ตอนนี้เป็นมนุษย์บำนาญครับ

หากพอมีช่างจริงๆ แถวดอนเมือง ขอความกรุณาแนะนำให้ด้วยเภอะครับ อายุมากก้อไม่อยากถูกหลอก

ขอบพระคุณทุกท่านครับ

รายละเอียดของรถคร่าวๆ ครับ
โตโยต้า โคโรลล่า GL 1987 ขับหน้ารุ่นแรกที่ใช้รหัสเครื่อง 2E 1300 cc ล้อเดิมขอบ 13 ตัวที่ซื้อมาขอบ 15
เครื่องยังเป็นเครื่องเดิมที่มากับรถ มีสำลักบ้างเล็กน้อย สะอึกบ้างบางครั้ง แต่เมื่อใช้ความเร็วต่อเนื่อง 80-90 กม/ชม อาการก้อจะหายไป
ตัวรถโดยรวมทั้งคันยังดูดีครับ สีเทา

เรียน ท่านsompongc
       ขอบคุณท่านสำหรับหนังสือคู่มือครับ แต่ไม่ใช่ ย.รุ่นนี้ครับ รบกวนท่านแนะนำวิธีค้นหาคู่มือให้หน่อยครับ
อยากได้แบบ Owner Manual เหมือนรถยนต์ทั่วๆ ไปน่ะครับ เป็นการปรนนิบัติบำรุงโดย "ผู้ใช้" ที่ "ไม่ใช่ช่าง" น่ะครับ
เกรงใจท่าน sompongc จัง

คนชอบเพลง
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 07:11:38 AM »

ใช้คันนี้เครื่องเดิมๆดีที่สุดแล้ว
บำรุงรักษาก็เหมือนกันทุกคันแหละครับ

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องพร้อมกรองทุก 5000 โล

เปลี่ยนกรองอากาศทุก 10000 โลหรือถึง 20000 โลก็ได้
ถ้าสภาพการใช้ไม่มีฝุ่นมากนักและเป่าทำความสะอาดทุก 5000 โล พร้อมกับการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

ดูเติมน้ำกลั่นแบตเตอรี่ทุก 1-2 อาทิตย์

ดูน้ำในหม้อน้ำ เติมน้ำในหม้อพักทุกเดือน
เวลาติดเครื่่องใช้งานซักพักให้ดูเข็มเกย์ความร้อนต้องอยู่กลางๆระหว่าง C กับ H เสมอ
ถ้าเข็มเกินขีดกลางและขึ้นไปเรื่อยๆ แสดงว่าระบบหล่อเย็นมีปัญหา
ให้ดับเครื่อง เปิดฝากระโปรงรถ รอให้เครื่องเย็นแล้วหาผ้ามาเปิดฝาหม้อน้ำ
ค่อยๆเปิดที่ละนิดอย่าเอาหน้าไปชะโงกตรงฝาหม้อน้ำ อาจมีน้ำร้อนพุ่งออกมาทำอันตรายได้
ถ้าน้ำพร่องให้เติมน้ำจนเต็ม แล้วติดเครื่องพอเครื่องร้อนหรือเปิดแอร์
ให้สังเกตุดูว่าพัดลมหน้าหม้อน้ำ 2 ตัว(พัดลมเครื่อง 1 ตัว พัดลมแอร์ อีก 1 ตัว)หมุนหรือเปล่า

น้ำมันเกียร์เปลี่ยนทิ้งทุก 20000 โล

ตรวจดูน้ำมันเบรค น้ำมันครัช(ถ้ามี) ทุกอาทิตย์ ถ้าต่ำกว่าขีด H ให้เติมถึงขีด H
ถ้าตรวจทีไรมันพร่องมากขึ้นกว่าเดิมเรื่อยๆ แสดงว่ามีการรั่วในระบบ รีบไปหาช่าง

เบรค ถ้าผ้าเบรคหมด เวลาเบรคจะมีเสียงดังเตือนเหมือนโลหะสีกัน
รีบไปหาช่างเปลี่ยนผ้าเบรค ให้เปลี่ยนพร้อมกันหมดทั้ง 4 ล้อครับ

อย่างอื่นก็ไม่น่ามีอะไร
อ้อ ยางให้เปลี่ยนเมื่อดอกสึกใกล้หมด หรือครบ 40000 โล(ยางมันหมดอายุที่ 40000 โล
แต่เห็นบางคนยังใช้อยู่เพราะดอกมันยังดีอยู่
ถ้าจะเอาใช้ชั่วคราวก็ไม่น่าจะเป็นไร ถ้าเอาความปลอดภัยควรเปลี่ยนเมื่อครบ 40000 โลทั้งๆที่ยางยังสึกไม่มากครับ)

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
slis
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 02:14:56 PM »

ขอบคุณมากๆ เลยครับ ท่าน worathep
ผมขออนุญาตพิมพ์เก็บไว้เป็นคู่มือนะครับ เนื่องจากไม่มีความรู้ด้านรถยนต์เอาซะเลย ใช้จักรยานยนต์มาตลอด

เพิ่งซื้อมายังไม่ถึงอาทิตย์ครับ ทราบจากบิลและเจ้าของเดิมว่า
1. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้ว
2. เปลี่ยนกรองอากาศ กรองหล่อลื่น แลัว
3. เปลี่ยนสายพานแล้ว
4. ซ่อมช่วงล่างมาบ้างแล้ว
5. ล้างหม้อน้ำแล้ว
แต่สีน้ำในหม้อน้ำไม่ค่อยสวย

ผมเลยคิดว่า ขั้นแรกน่าจะไปล้างหม้อน้ำที่ร้าน (หรือล้างเอง?) ต่อไปก็เช็คช่วงล่างทั้งหมด (เพื่อความสบายใจ)
ท่านคิดว่างัยครับ

และขออนุญาตอีกข้อ ขอเข้ามาปรึกษาท่านพูดคุยกับท่านเป็นระยะ ๆ นะครับ

ตุ้ม

คนชอบเพลง
member
*

คะแนน712

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 06:08:34 PM »

อะไรที่เปลี่ยนแล้วก็นับอายุการใช้งานไปจนครบแล้วค่อยเปลี่ยนใหม่
สายพานเปลี่ยนเมื่อมันดังหรือยุ่ยแตกครับ
หม้อน้ำสีไม่สวย มันออกเป็นสีสนิมหรือไงครับ
ถ้าเป็นดังว่าก็ไปล้างหม้อน้ำได้เลย ไปให้ช่างล้างให้ดีกว่าจะได้สะอาดดี แล้วต่อไปเราค่อยล้างเอง
ช่วงล่างสำหรับรถเก่ามันเสียหมดแล้วหละครับ เข้าอู่ซ่อมก็ดีครับ
ปรึกษาได้ทุกเวลาครับ

อ้อ เครื่องสดุดตอนวิ่งช้า ควรไปหาช่างแก้ให้ครับ

sompongc♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:22:52 PM »

ใช้รุ่นนี้หรือเปล่าครับ  นึกรุนไม่ออกครับ
sompongc♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 10:00:46 PM »

นึกออกแล้ว เป็นรุ่นนี้แน่ เพิ่งนึกได้  อัพให้แล้วครับ http://www.4shared.com/file/180308606/beb52c20/toyota_corolla_owners_manual_1.html
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์