เสียงก้องในหอประชุม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:08:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงก้องในหอประชุม  (อ่าน 30646 ครั้ง)
UDOMYONT
member
*

คะแนน2

คนรักเครื่องเสียง

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:40:25 AM »

เครื่องเสียงกลางแจ้งเวลาเข้าหอประชุมแล้วเสียงก้องมีวิธีแก้ใหมครับ  Sad

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:14:02 PM »

ต้องลดมุมสท้อนแก้ยากครับมันไม่ใช่แต่เครื่องเสียง คนพูดก็ก้องถ้าพูดตะโกนดังๆแก้ไขยากครับต้องแก้ไขที่ผนังห้องให้มีพื้นที่สะท้อนเสียงให้มีน้อยที่สุด มีหลายวิทีแต่ก็ต้นทุนสูงเอาการ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
UDOMYONT
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:32:27 PM »

เอาเป็นว่า ผมขอ เทคนิคในการปรับเสียงและการตั้งตู้ลำโพงก็แล้วกันนะครับ แบบว่าผมยังเป็นมือใหม่ อยากได้คำแนะนำจากท่านที่มีประสบการณ์ เผื่อช่วยลดเสียงก้องได้บ้าง การแก้ไขที่ผนังห้อง หมายถึง ต้องเปิดประตูหอประชุมขึ้นให้หมดทุกบานใช่ใหมครับ  ฉงน
surasak.289
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 09:30:34 AM »

ถ้าห้องประชุมไม่มีผ้าม่านก็แก้ลำบากครับ ลองปรับไมค์ไม่ให้หอน ปรับเสียงเพลงหรือเสียงที่จะเปิดให้เบาลงพอให้ฟังสบายอย่าให้ดังมากมันจะสท้อนเข้าหไมค์ เรื่องตั้งลำโพงยังไงมันก็สท้อยแน่นอนถ้าเปิดดังมากลองฟังท่านอื่นต่อ(เพราะผมก็เจอ)
dokmadue ♥
งานระบบเสียงตามสาย-ไร้สาย
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน71

ใจเขามาใส่ใจเรา เรียนรู้ด้วยตัวเอง

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 11:11:59 AM »

ขอต่อมั้งครับ..ตู้ลำโพงอย่าให้สูง และมุมของลำโพง ต้องโพกัสกันที่กลางห้องประชุม หรือ เอาลำโพงมาวางอีกข้างละใบให้หักล้างกันบ้าง เฟสของเสียงต้องถูกด้วยนะครับ   ...ก็ส่วนตัวเหมือนกันครับ..

www.kwachapenchang. com    https://www.facebook.com/sathit.dokmadue 

นายสถิต  ดอกมะเดื่อ 164 ม.8 ถ.สินประดิษฐ์ ต.น้ำอ้อม อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ 33110  บัญชี ร้านสถิตอิเล็กทรอนิกส์ 312-0-17184-0 ออมทรัพย์ กรุงไทย สาขากันทรลักษ์
0827548204 ดีแทค LINE 0827548204 สถิตอิเล็กทรอนิกส์
shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 11:12:38 AM »

เครื่องกลางแจ้ง เข้างานในร่มแล้วมีเสียงก้อง
วิธีแก้ที่ผมใช้บ่อยๆคือ
1.ใช้ FX . เข้าช่วยให้เสียงกระชับ
2.ปรับเฟสของสัญญาณ R + L   0 + 180
3.ต่อลำโพงกลับเฟส 1 ข้าง
4.ถ้าไมค์ตัวไหนหอน ก็กลับเฟส
5.การตั้งลำโพง ให้จุดตัดอยู่ตรงกลางห้อง
ผมใช้3 วิธีนี้เล่นสดในห้อง เสียงไม่ก้องกระชับไม่รกหูเหมือนเล่นกลางแจ้งเลย ju_ju!!

UDOMYONT
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 08:24:04 AM »

ไปออกงานมาแล้ว เจอดีเลยครับ เสียงมันก้องมาก ถ้าเปิดแบบเบาๆฟังสบายๆ แขกที่นังโต๊ะด้านหล้งก็มาบอกว่าเสียงเบาได้ยินไม่ชัด ถ้าเปิดดังเสียงก็ก้องมาก และเสียงเบสก็ไม่หนักแน่นเสียงเบสจะดังดีอยู่นอกหอประชุม ถ้าจะกระจายตู้ลำโพงออกไปด้านหลังสายลำโพงก็ไม่ถึง เพราะพึ่งจะเคยเข้าหอประชุมงานแรก เลยเตรียมอะไรไม่ถูก งานนี้ก็เลยถือเป็นบทเรียนที่มีค่ามากสำหรับผม แล้วท่านอื่นเคยเจอเหตุการแบบผมบ้างใหมครับ  cry2!! cry2!! cry2!!
nunano
member
*

คะแนน2

ถ้าวันนั้นไม่เจอปัญหา อัจฉะริยะวันนี้คงไม่เกิด

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 06:51:06 PM »

ลองลดความถี่เสียงบางความถี่ที่อีควอดูครับเพราะมันจะมีอยู่บางความถี่แค่นั้นแหละครับที่สะท้อน
เพราะในห้องประชุมแต่ละห้องออกแบบมาไม่เหมือนกันมันก็เลยสะท้อนเฉพาะบางความถี่แค่นั้นและครับ
ลองปรับดูเอาแค่ให้ดีที่สุดแค่นั้นก็พอแล้วครับ
ตอนนี้ผมเองก็เป็นช่างเครื่องเสียงประจำห้องประชุมสัมนาในโรงแรมแห่งหนึ่งที่ใหญ่ที่สุดในปราจีนครับ
มีห้องประชุมสัมนาทั้งหมด12ห้องครับ แต่ละห้องปรับไม่เหมือนกันซักห้องครับมีทั้งห้องกระจกด้วยนะครับ
บางครั้งเอาเครื่องเสียงออกงานกลางแจ้งแทบไม่ต้องปรับอะไรที่อีควอเลยครับ เสียงมาดีมันก็เลยออกไปดีครับไม่สะท้อนกลบมาเลยครับ ping!

I am ok and you are ok.
by sound  tawaravadee resort hotel@prachinburi
TS147E
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 07:39:03 PM »

ผมไม่ใช้ตู้ซับเบสครับ ใช้สองทางกลางแหลมครับ
nunano
member
*

คะแนน2

ถ้าวันนั้นไม่เจอปัญหา อัจฉะริยะวันนี้คงไม่เกิด

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 07:46:43 PM »

ผมไม่ใช้ตู้ซับเบสครับ ใช้สองทางกลางแหลมครับ
แล้วเสียงเป็นยังไงครับ เสียงเบสระทึกใจมั้ยครับ ฉงน

I am ok and you are ok.
by sound  tawaravadee resort hotel@prachinburi
TS147E
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 04:07:07 PM »

ของผมเล่นดนตรีคอมครับส่วนใหญ่ในห้องประชุมจะเป็นงานเลี้ยงต่างๆครับ ไม่เน้นระทึกครับ ปรับแต่งเสียงไมค์ไห้เพราะเสียงดนตรีไม่มั่ว ก็ผ่านแล้วครับ ดีใจจัง
warin.k
Full Member
member
**

คะแนน8

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 06:02:18 PM »

ลองใช้อีควอไลซ์เซอร์ช่วยครับ...งานกลางแจ้ง เขาใช้ EQปรับชดเชยเสียงที่ขาด
และลดความถี่เสียงที่ไม่ต้องการ เช่นเสียงหอน เสียงก้อง...แต่ที่เห็นมาทุกรายเลย
ปรับแบบรูปตัววี V ...เพื่อให้เสียงแหลม กับเสียงเบสเด่น ...ถ้าใช้กับไมค์ จะหอนทุกรายครับ
คนคุมขยายเสียงตามบ้านนอกทำเกือบทุกราย...ลองปรับไว้กึ่งกลางเท่ากันหมดทุกช่อง
จากนั้น พูดไมค์ เร่งเสียงจนกว่าจะหอน....หลังจากนั้นลองปรับที่ EQ ลดความถี่ที่หอน
ทีละช่อง จนกว่าเสียงหอนจะเบาลง..เมื่อเสียงหอนเบาลง...เราก็สามารถเร่งเสียงทั้งระบบ
ได้แรงขึ้นได้....(เหมือนการเร่งเสียงเบส ความจริงคือเราลดเสียงแหลมลงแต่เพิ่มเกนขยาย)
ลองดูครับ...
sanfan2009
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 11:37:13 AM »

ผมใช้มอนิเตอร์ช่วยครับ
noppadol
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 11:16:41 PM »

ลองวางลำโพงให้เอียงประมาณ 30 องศา เข้ากลางห้องดูครับ น่าจะช่วยได้เยอะ lv!

Antchip service
concert_son
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 08:39:35 PM »

ผมว่านะครับ  ใช้ EQ  31 BAND แล้วคัดกรองความถี่ที่เกินออกก็น่าจะโอเคแล้ว เพราะผมทำใช้วิธีนี้ตลอดไม่ว่าจะกลางแจ้งหรือหอประชุมครับ  หรืออาจจะใช้เอฟเฟ็กต์ปรับความถี่กำหนดกว้างยาวของห้องตามสภาพแวดล้อมก็ได้ครับ  ตอนนี้มีขายหลายรุ่นครับ  ถ้าต้องการความแน่นอนเสียงระดับโปรนะครับ
9581
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 08:06:47 AM »

ขอชมภาพเครื่องเสียงที่ใช้ในงานนั้นดูหน่อยครับ 

ไม่ชอบคนเอาเปรียบ และ  ไม่ชอบเอาเปรียบใคร   แค่นี้พอ
conan000
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 12:29:32 PM »

เห็นด้วยกับการใช้Eqช่วยครับ จะให้ดีก็ทำdelayใว้กลางห้องอีกชุดครับ

ขอความรู้ให้กับผู้รู้น้อยอย่างผมด้วยนะครับท่านทั้งหลาย

www.soundkrub.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์